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9 Juni 2026
Mhe. Balozi Khamis Mussa Omar (Mb), 
Waziri wa Fedha,
Mji wa Serikali-Mtumba, 
Barabara ya Hazina,
S.L.P 2802,

40468 Dodoma.

Mheshimiwa Waziri,

BARUA YA WASILISHO

Kifungu namba 21, kifungu kidogo cha (3) hadi (6) cha Sheria ya Benki 

Kuu ya Tanzania, Sura ya 197, kinaitaka Benki Kuu kutoa Tamko la 

Sera ya Fedha mwezi Juni kila mwaka, likifuatiwa na tathmini ya 

nusu mwaka ambayo hutolewa mwezi Februari. Tamko hili huainisha 

mwelekeo wa sera ya fedha na utekelezaji wake katika kufikia malengo 

ya kiuchumi yaliyowekwa na Serikali. Kwa muktadha huo, nawasilisha 

kwako Tamko la Sera ya Fedha kwa mwaka 2026/27, kwa ajili ya 

kuwasilishwa Bungeni.

Tamko hili la Sera ya Fedha linatoa tathmini ya mwenendo wa uchumi 

wa dunia na wa hapa nchini pamoja na utekelezaji wa sera ya fedha 

na matokeo yake kwa mwaka 2025/26. Aidha, Tamko hili linabainisha 

mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini, pamoja na mwelekeo 

wa sera ya fedha kwa mwaka 2026/27 katika kufikia malengo yake. 

Wasalaam,

Emmanuel M. Tutuba 
GAVANA
Benki Kuu ya Tanzania
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MUHTASARI

Malengo na matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha

Mwezi Juni mwaka 2025, Benki Kuu ilitoa Tamko la Sera ya Fedha 

ikibainisha kuwa sera ya fedha kwa mwaka 2025/26 italenga kuongeza 

ukwasi ili kuwezesha ukuaji wa shughuli za kiuchumi. Mwelekeo huo 

ulitokana na matarajio ya mfumuko wa bei nchini kubaki ndani ya 

lengo la asilimia 3 hadi 5. Hivyo, katika utekelezaji, mwezi Julai 2025 

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ilipunguza Riba ya Benki Kuu kutoka 

asilimia 6 hadi 5.75 katika robo mwaka inayoishia mwezi Septemba 

2025, na kubaki katika kiwango hicho kwa kipindi kilichofuatia cha 

mwaka 2025/26. Aidha, katika kuongeza ufanisi wa sera ya fedha na 

kuhakikisha malengo ya sera ya fedha yanafikiwa, Benki Kuu ilipunguza 

wigo wa CBR kutoka asilimia 2 hadi 1.5 kuanzia mwezi Aprili 2026, 

sambamba na kufanya maboresho na kutoa mwongozo wa mfumo 

wa dhamana, ili kuweka mazingira wezeshi kwa benki kupata ukwasi, 

kupitia mikopo ya muda mfupi inayotolewa na  Benki Kuu. 

Matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha yalikuwa ya kuridhisha, 

ambapo mfumuko wa bei ulibaki ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5 

kama ilivyotarajiwa, huku ukuaji wa uchumi ukiendelea kuwa wa kasi 

na imara, licha ya athari zilizotokana na migogoro ya kisiasa Mashariki 

ya Kati. Aidha, matokeo hayo yametokana na uwepo wa ukwasi wa 

kutosha katika uchumi, yakiakisiwa na riba ya mikopo ya siku saba 

baina ya mabenki kubaki ndani ya wigo wa Riba ya Benki Kuu.
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Mwenendo wa uchumi wa dunia

Uchumi wa dunia katika mwaka 2025, ulikabiliwa na changamoto 
zilizotokana na migogoro ya kisiasa, kuongezeka kwa ushuru wa 
forodha kwa baadhi ya nchi, na kutotabirika kwa sera za kiuchumi. 
Licha ya changamoto hizo, uchumi wa dunia ulikuwa stahimilivu, ukikua 
kwa asilimia 3.4 mwaka 2025 kwa mujibu ya makadirio ya Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF). Mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika 
nchi nyingi kwa kipindi cha Julai 2025 hadi Februari 2026. Hata hivyo, 
kuanzia mwezi Machi 2026, mfumuko wa bei ulianza kuongezeka 
kufuatia kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi, kutokana na mgogoro wa 
kisiasa Mashariki ya Kati. Hali hiyo ilisababisha kuongezeka kwa bei 
za bidhaa katika soko la dunia, hususan mafuta, na hivyo kuongeza 
mfumuko wa bei. Aidha, kufuatia matarajio ya kuendelea kuongezeka 
kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, benki kuu nyingi zimesitisha 

mipango ya kupunguza riba za sera ya fedha. 

Mwenendo wa riba katika masoko ya fedha duniani haukuwa wa 

kutabirika katika kipindi cha Julai 2025 hadi Aprili 2026. Hali hiyo 

ilitokana na mabadiliko ya mwenendo wa mfumuko wa bei, ukuaji wa 

uchumi hususan kwenye mataifa yalioendelea, gharama za kukopa 

katika masoko ya fedha, na kuwepo kwa migogoro ya kisiasa. 

Mwenendo wa uchumi wa Tanzania
Uchumi wa Tanzania ulitarajiwa kuendelea kuwa imara na stahimilivu 

kwa mwaka 2025. Mwenendo halisi ulishabihiana na matarajio, 

ambapo uchumi uliendelea kuwa imara na himilivu. Kwa upande wa 
Tanzania Bara, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 5.9 mwaka 
2025, ukishabihiana na makadirio ya ukuaji wa asilimia 6. Ukuaji huu 
ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, fedha na bima, pamoja na 
usafirishaji na uhifadhi. Kwa upande wa Zanzibar, uchumi ulikua kwa 

asilimia 7, juu ya makadirio ya asilimia 6.5, ukiakisi uwekezaji mkubwa 

uliofanyika katika shughuli za utalii, ujenzi na viwanda. 
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Mfumuko wa bei ulitarajiwa kuendelea kuwa tulivu mwaka 2025/26, 

ambapo ulitarajiwa kubaki ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5. Katika 

kipindi cha miezi kumi ya mwanzo ya mwaka 2025/26, mfumuko 

wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.4 kwa Tanzania Bara sawa na 

matarajio, ukichangiwa na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha 

pamoja na kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za chakula. Kwa upande 

wa Zanzibar, mfumuko wa bei ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 

4.1, kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa za chakula na zisizo za 

chakula. Aidha, viwango vya mfumuko wa bei vilikuwa ndani ya lengo 

la nchi na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi vya kikanda.  

Mwenendo wa viwango vya riba, ujazi wa fedha, na mikopo kwa sekta 

binafsi ulikuwa sambamba na mwelekeo wa sera ya fedha pamoja na 

kuimarika kwa mazingira ya ufanyaji biashara. Riba za mikopo katika 

benki za biashara zilipungua kidogo, wakati riba katika masoko ya 

fedha, hususan hati fungani na dhamana za Serikali, zilipungua kwa 

kiwango kikubwa. Aidha, Benki Kuu iliendelea kufanya maboresho 

yaliyolenga kuongeza ufanisi katika masoko ya fedha na kuboresha 

upatikanaji wa ukwasi, ili kuwezesha riba za benki za biashara kuendana 

na mwelekeo wa sera ya fedha. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa 

ni kuongeza wigo wa dhamana zinazokubalika kwa benki za biashara 

kukopa kutoka Benki Kuu na kuanza kutumika kwa mfumo unaoweka 

uwazi wa viwango vya riba na gharama mbalimbali zinazotozwa na 

benki (Price Comparator System) mwezi Desemba 2025. Ujazi wa 

fedha ulikua kwa wastani wa asilimia 22.4 katika miezi kumi ya mwanzo 

ya mwaka 2025/26, ukichangiwa na ongezeko la mikopo kwa sekta 

binafsi, ambayo ilikuwa kwa asilimia 20.2.

Utekelezaji wa bajeti ya Serikali katika miezi tisa ya mwanzo ya 2025/26 

ulikuwa wa kuridhisha. Mapato ya ndani ya Serikali ya Jamhuri ya 
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Muungano ya Tanzania yalizidi lengo kwa asilimia 5.5, kutokana na 

maboresho endelevu katika usimamizi wa kodi sambamba na ukuaji 

wa shughuli za kiuchumi. Kwa upande wa Zanzibar, utekelezaji wa 

bajeti ulikuwa pia wa kuridhisha ambapo mapato ya Serikali yalifikia 

asilimia 97.2 ya lengo. Deni la Serikali liliendelea kuwa himilivu, ambapo 

kiwango cha kiashiria cha uhatarishi kikibaki kuwa cha wastani. Kwa 

mujibu wa takwimu za mwaka 2024/25, uwiano wa thamani ya sasa ya 

deni la Serikali (present value) kwa Pato la Taifa ulipungua hadi asilimia 

40.7 kutoka asilimia 41.1 katika mwaka uliotangulia. Kiwango hiki ni 

chini ya ukomo wa uhimilivu wa deni wa asilimia 55.

Sekta ya nje iliendelea kuwa imara, ikichangiwa na ongezeko la mauzo 

nje ya nchi pamoja na idadi ya watalii wanaoingia nchini, sambamba na 

kasi ndogo ya ongezeko la uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje. 

Hata hivyo, kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia kuanzia 

mwezi Machi 2026, hususan mafuta ghafi na mbolea, kutokana na 

mgogoro wa Mashariki ya Kati kumeathiri urari wa malipo ya kawaida. 

Nakisi ya urari wa malipo ya kawaida, iliongezeka kidogo kufikia 

takriban asilimia 2.6 ya Pato la Taifa kwa mwaka unaoishia Machi 2026, 

ikilinganishwa na asilimia 2.4 kwa mwaka unaoishia Machi 2025. Akiba 

ya fedha za kigeni iliendelea kuwa ya kutosha, ambapo ilifikia dola za 

Marekani milioni 5,722.5 mwezi Aprili 2026, kiasi kinachotosheleza 

kugharamia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa takriban 

miezi 4.4. Sambamba na uthabiti wa sekta ya nje, Shilingi ya Tanzania 

iliendelea kuwa tulivu, ikiimarika dhidi ya dola ya Marekani kwa asilimia 

2.7 kwa mwaka, ikilinganishwa na kushuka thamani kwa asilimia 3.9 

mwishoni mwa Aprili 2025.

Sekta ya fedha iliendelea kuwa imara na thabiti. Sekta ya benki ilikuwa 

na mtaji, ukwasi wa kutosha, na yenye kutengeneza faida. Ubora wa 
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rasilimali za benki za biashara uliendelea kuimarika, kufuatia kupungua 

kwa uwiano wa mikopo chechefu (NPLs) hadi asilimia 2.9, ambao ni 

chini ya kiwango kinachohimilika cha asilimia 5. 

Vilevile, kiwango cha ujumuishi wa fedha kimeendelea kuongezeka 

kutokana na ongezeko la upatikanaji na matumizi ya huduma rasmi za 

fedha kwa watu binafsi pamoja na biashara ndogo na za kati.  Idadi 

ya wananchi wanaoweza kufikia huduma rasmi za fedha ndani ya 

umbali wa kilometa tano uliongezeka na kufikia asilimia 93.4. Wakati 

huohuo matumizi ya huduma za fedha kutoka katika taasisi za kibenki 

na zisizo za kibenki yaliongezeka katika kipindi kilichoishia Aprili 2026, 

sambamba na ongezeko la idadi ya akaunti binafsi kwa ajili ya amana 

na mikopo.

Mifumo ya malipo ilikuwa imara, ikiendelea kufanya kazi kwa ufanisi, 

ikiwa na kiwango cha upatikanaji cha zaidi ya wastani wa asilimia 99.6. 

Benki Kuu iliendelea kuimarisha ufanisi na kuunganisha mifumo ya 

malipo na kuwezesha ufanyaji wa miamala ya moja kwa moja (straight-

through processing) kwa  malipo madogo na makubwa ndani na nje ya 

nchi. Aidha ongezeko kubwa limeonekana katika matumizi ya malipo 

ya kidijitali, kupitia miamala ya kifedha ya kielektroniki sambamba na 

kupungua kwa matumizi ya hundi. 

Matarajio ya hali ya uchumi

Uchumi wa dunia

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia kwa mwaka 2026, inatarajiwa 

kupungua kutokana na kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi wa nishati 

na kuongezeka kwa migogoro ya kisiasa duniani. Ukuaji wa uchumi 

unatarajiwa kuimarika kidogo mwaka 2027, ukiakisi matarajio ya 

kutengemaa kwa masoko ya nishati na fedha duniani.
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Mfumuko wa bei duniani unatarajiwa kuongezeka mwaka 2026, 

kutokana na kupanda kwa  bei za nishati na bidhaa muhimu kwenye 

soko la dunia. Bei za nishati zinatarajiwa kuendelea kuongezeka 

mwaka 2026, kabla ya kuanza kupungua, kadri  mnyororo wa ugavi 

utakavyoimarika na masoko ya fedha kutengemaa. Sambamba na 

matarajio ya ongezeko la mfumuko wa bei, benki kuu zinatarajiwa 

kuongeza au kutobadili viwango vya riba za sera ya fedha ili kudhibiti 

athari za mfumuko wa bei. 

Uchumi wa ndani

Ukuaji wa uchumi wa ndani unatarajiwa kuendelea kuwa imara na 

thabiti kutokana na kutegemea sekta mbalimbali za uzalishaji, hivyo 

kusaidia kuhimili misukosuko kutoka nje ya nchi. Ukuaji wa uchumi kwa 

Tanzania Bara unatarajiwa kufikia asilimia 6.3 mwaka 2026, na asilimia 

6.6 mwaka 2027, ukichangiwa na ongezeko la uwekezaji wa serikali na 

sekta binafsi na mauzo nje ya nchi. Kwa upande wa Zanzibar, uchumi 

unatarajiwa kukua kwa asilimia 7.5 mwaka 2026 na asilimia 7.2 mwaka 

2027, ukichagizwa na shughuli za ujenzi, utalii na viwanda. 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuongezeka, huku ukiendelea kubaki 

ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 3 hadi 5. Kwa Tanzania Bara, 

mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa zaidi ya asilimia 4, wakati Zanzibar 

unatarajiwa kubaki karibu na asilimia 5. Hata hivyo, uwezekano wa 

mfumuko wa bei kuongezeka zaidi unategemea kwa kiasi kikubwa na 

muda na ukubwa wa mgogoro unaoendelea Mashariki ya Kati na athari 

zake kwa bei za nishati na bidhaa katika soko la dunia.
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Sera ya fedha kwa 2026/27

Kwa kuzingatia matarajio ya mwenendo wa uchumi, sera ya fedha 

kwa mwaka 2026/27 italenga kupunguza ukwasi ili kudhibiti athari za 

kupanda kwa bei za bidhaa kwenye soko la dunia kwenye mfumuko wa 

bei wa ndani. Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) itaendelea kukutana kila 

baada ya robo mwaka kutathmini mwenendo wa uchumi na kuamua 

kiwango cha Riba ya Benki Kuu (CBR) ili kuhakikisha mfumuko wa bei 

unabaki ndani ya lengo lililowekwa.  Sambamba na hayo, utekelezaji wa 

sera ya fedha utaendelea kuhakikisha uwepo wa kiwango cha kutosha 

cha ukwasi ili riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki katika soko la 

fedha ibaki ndani ya wigo wa CBR.

Aidha, Benki Kuu, kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, itaendelea 

kuhimiza na kuongeza kasi ya matumizi ya mifumo ya malipo ya 

kidijitali, kuimarisha upatikanaji na ubora wa takwimu zinazohitajika 

katika kufanya maamuzi ya sera ya fedha, pamoja na kutoa elimu kwa 

umma ili kuongeza uelewa kuhusu mfumo wa sera ya fedha unaotumia 

riba. Hatua hizi zinalenga kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa sera ya 

fedha.

Vilevile, Benki Kuu itaendelea kutekeleza maboresho katika sekta 

ya fedha kwa lengo la kuongeza ufanisi katika soko la fedha kati ya 

benki, kuimarisha usambazaji wa ukwasi katika mfumo wa kifedha, na 

kulinda utulivu wa sekta ya fedha. Aidha, ili kuimarisha uwezo wa sera 

ya fedha kukabiliana na mabadiliko ya mazingira ya uchumi wa ndani 

na wa dunia, kiwango cha ubadilishaji wa fedha za kigeni kitaendelea 

kuamuliwa na nguvu ya soko.
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SEHEMU YA KWANZA

1.0	 UTANGULIZI

Tamko la Sera ya Fedha lililochapishwa mwezi Juni 2025, liliainisha 

mwelekeo wa sera ya fedha kwa mwaka 2025/26, baada ya kuzingatia 

matarajio ya uchumi wa dunia na wa hapa nchini, pamoja na vihatarishi 

vilivyokuwepo. Kutokana na matarajio ya mfumuko wa bei kubaki ndani 

ya lengo la wigo wa asilimia 3 hadi 5, Benki Kuu ilipanga kutekeleza 

sera ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi ili kuchagiza ukuaji 

wa uchumi kufikia asilimia 6 kwa Tanzania Bara na asilimia 6.5 kwa 

Zanzibar, kwa mwaka 2025.

Tamko hili la Sera ya Fedha la mwaka  2026/27, linatathmini utekelezaji 

wa sera ya fedha na matokeo yake kwa mwaka 2025/26, pamoja na 

mwenendo wa uchumi wa dunia na hapa nchini. Vilevile, Tamko hili 

linatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini, na mwelekeo 

wa sera ya fedha kwa mwaka 2026/27.

Pamoja na Sehemu hii ya Utangulizi, Tamko hili limepangwa kwa 

mtiririko ufuatao: Sehemu ya Pili inaainisha malengo na matokeo ya 

utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2025/26. Sehemu ya Tatu 

inachambua mwenendo wa uchumi wa dunia, ikifuatiwa na Sehemu 

ya Nne inayotathmini mwenendo wa uchumi wa hapa nchini. Sehemu 

ya Tano inatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini na 

sehemu ya Sita inahitimisha kwa kutoa mwelekeo wa sera za fedha 

itakayotekelezwa na Benki Kuu ya Tanzania kwa mwaka 2026/27 ili 

kufikia malengo yake.
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Mfumo wa Sera ya Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania

Benki Kuu ya Tanzania ina jukumu la kuandaa na kutekeleza sera ya fedha, 

ikiwa ni moja kati ya majukumu yake. Malengo ya sera ya fedha ni kudumisha 

utulivu wa bei, ikimaanisha ni  kuwa na mfumuko wa bei mdogo na usiobadilika 

mara kwa mara katika kipindi husika, pamoja na kuchochea  ukuaji wa uchumi. 

Mfumuko wa bei hupimwa kwa  kutumia badiliko la mwaka la Fahirisi za Bei za 

Walaji (CPI), na huwasilishwa  kwa asilimia. Lengo la mfumuko wa bei la muda 

wa kati (hadi miaka 5), ni kati ya asilimia 3 hadi 5.

Ili kutimiza malengo haya, Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) hutathmini mwenendo 

na matarajio ya uchumi na kuamua kiwango cha riba cha Benki Kuu (CBR) 

kinachoendana na mfumuko wa bei ulio chini na thabiti na kuweka mazingira ya 

kuchochea ukuaji wa uchumi. Benki Kuu ya Tanzania hutekeleza sera ya fedha 

kwa kuhakikisha kuwa riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha baina ya 

benki ambayo ni kiashiria cha utekelezaji wa sera ya fedha kinakuwa ndani ya 

wigo wa CBR.

Ili kuoanisha riba ya mikopo ya siku saba baina ya mabenki na CBR, Benki Kuu 

hutumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha. Nyenzo hizi ni pamoja na  mikopo 

ya muda mfupi (repo na reverse repo), dhamana za Serikali za siku 35 na 91, 

kuongeza au kupunguza kiwango cha amana kinachotakiwa kuweka kisheria 

na benki katika Benki Kuu (SMR), pamoja na mauzo au manunuzi ya fedha za 

kigeni katika soko la jumla la fedha za kigeni.  Vilevile, Benki Kuu hutumia nyenzo 

nyingine ambazo ni mikopo ya siku moja na ile inayolipwa ndani ya siku husika,  

ambayo hutolewa kwa benki zenye uhitaji ili kuhakikisha kuwa mifumo ya malipo 

inafanya kazi kwa ufanisi. 

Katika kutekeleza sera ya fedha, Benki Kuu huzingatia uwazi katika maamuzi 

yake. Maamuzi ya MPC, yakiwemo kuhusu riba ya Benki Kuu, huwasilishwa kwa 

benki kupitia mikutano ya Gavana na watendaji wakuu wa benki, na kwa umma 

kupitia vyombo vya habari.  Aidha, Benki Kuu huchapisha matamko ya Kamati 

ya Sera ya fedha, Ripoti ya Sera ya Fedha, pamoja na ripoti nyingine ambazo 

huainisha matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha, mwelekeo wa sera ya fedha, 

maamuzi CBR na  mwenendo wa uchumi kwa ujumla. Ripoti hizi zinapatikana 

kwenye tovuti ya Benki Kuu ya Tanzania (www.bot.go.tz).

http://www.bot.go.tz


3

Msingi wa kisheria wa  Sera ya Fedha

Mwanzo wa kila mwaka wa fedha, Benki Kuu ya Tanzania hutoa mwelekeo wa 

sera ya fedha katika Tamko lake la Sera ya Fedha kuendana na malengo ya sera 

za kiuchumi za Serikali.

Tamko la Sera ya Fedha huidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu ya 

Tanzania na kuwasilishwa bungeni kupitia kwa Waziri anayesimamia masuala ya 

fedha kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 21(5) cha Sheria ya Benki Kuu, Sura 

Na. 197. 

Utaratibu huo pia unafuatwa wakati wa uandaaji wa Mapitio ya nusu mwaka ya 

Tamko la Sera ya Fedha, ambayo huainisha maendeleo ya utekelezaji wa sera ya 

fedha dhidi ya malengo yake, matarajio kwa kipindi cha mwaka kilichosalia, na 

hatua zitakazochukuliwa ili kufikia malengo ya sera.

Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu, ambayo 

inaongozwa na Gavana, inawajibika kuamua kiwango cha Riba ya Benki Kuu 

(CBR) kila robo mwaka, kuendana na malengo ya sera za uchumi za Serikali.

Kamati ya Ufuatiliaji na Uangalizi ya Menejimenti ya Benki Kuu inakutana kila siku 

kutathmini mwenendo wa  riba ya mikopo ya siku 7 baina ya benki  (kiashiria cha 

uendeshaji) na kuamua hatua zitakazochukuliwa ili kuhakikisha riba hiyo inabaki 

ndani ya wigo wa riba ya Benki Kuu.
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SEHEMU YA PILI

2.0	 MSIMAMO NA UTEKELEZAJI WA SERA YA FEDHA 

2.1	 Msimamo wa Sera ya Fedha

Mwezi Juni mwaka 2025, Benki Kuu ilitoa Tamko la Sera ya Fedha 

ikibainisha kuwa sera ya fedha kwa mwaka 2025/26 italenga kuongeza

ukwasi ili kuwezesha ukuaji wa shughuli za kiuchumi, huku mfumuko 

wa bei nchini ukitarajiwa kubaki ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5. 

Mwelekeo huu wa sera ya fedha ulitokana na matarajio ya kuendelea 

kupungua kwa bei za bidhaa  katika soko la dunia, upatikanaji wa 

chakula cha kutosha ndani ya nchi, na uthabiti wa kiwango cha 

ubadilishaji wa fedha, licha ya uwepo wa mvutano wa kisiasa Mashariki 

ya Kati ulioathiri biashara na uwekezaji duniani. 

2.2	 Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Utekelezaji wa sera ya fedha ulikuwa wa ufanisi katika kuchagiza uimara 

na ustahimilivu wa uchumi, licha ya athari zilizotokana na mgogoro 

unaoendelea Mashariki ya Kati, hususan katika kipindi cha nusu ya 

pili ya mwaka 2025/26. Mwezi Julai 2025, Kamati ya Sera ya Fedha 

ilipunguza Riba ya Benki Kuu kutoka asilimia 6 hadi asilimia 5.75 kwa 

robo mwaka iliyoishia Septemba 2025, kufuatia matarajio ya mfumuko 

wa bei kuendelea kubaki ndani ya lengo, ikichangiwa na upatikanaji wa 

chakula cha kutosha, uthabiti wa kiwango cha ubadilishaji wa fedha za 

kigeni, na kuimarika kwa mazingira ya uchumi wa dunia. 

Mwezi Oktoba 2025, Kamati ya Sera ya Fedha iliamua Riba ya Benki 

Kuu kubaki asilimia 5.75 kwa robo mwaka iliyoishia Desemba 2025, 

kutokana na matarajio ya mfumuko wa bei kuendelea kubaki ndani ya 

lengo, huku shughuli za kiuchumi zikiendelea kuimarika. Vilevile, Mwezi 
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Aprili 2026, Kamati ya Sera ya Fedha iliamua kutobadili Riba ya Benki 

Kuu kwa robo ya nne ya mwaka 2025/26, ikilenga kudhibiti mfumuko 

wa bei nchini  dhidi ya athari za kuongezeka kwa mgogoro wa kisiasa 

Mashariki ya Kati inayoathiri uchumi wa dunia, kuvuruga mnyororo wa 

ugavi na kupelekea mabadiliko makubwa ya bei za bidhaa duniani.

Utekelezaji wa sera ya fedha umehakikisha uwepo wa ukwasi wa 

kutosha katika uchumi, ukiakisiwa na  riba ya mikopo ya siku saba 

baina ya benki kubaki ndani ya wigo wa Riba ya Benki Kuu (Kielelezo 

2.1a). Ili kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha katika uchumi, 

Benki Kuu ilitumia nyenzo za sera ya fedha ikiwemo, kutoa mikopo ya 

muda mfupi kwa benki (reverse repo), kuuza  dhamana za Serikali (za 

siku 35, 91 na 182), pamoja na kushiriki katika soko la jumla la fedha za 

kigeni. Kutokana na hatua hizo, amana za benki (free reserves) ndani ya 

Benki Kuu ziliongezeka ikiashiria kuimarika kwa ukwasi katika mfumo 

wa Benki (Kielelezo 2.1b). Kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha, 

mfumuko wa bei ulibaki ndani ya lengo, ukiwa wastani wa asilimia 

3.4 katika kipindi cha Julai 2025 hadi Aprili 2026. Vilevile, uwepo wa 

kiwango cha kutosha cha ukwasi ulisaidia kuongezeka kwa mikopo 

kwa sekta binafsi ambayo ilikua kwa wastani wa asilimia 20.2, na hivyo 

kuchangia ukuaji wa uchumi.
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Kielelezo 2.1a: Riba ya Benki Kuu na Riba ya Mikopo ya Siku 7
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Kielelezo 2.1b: Amana za Benki 
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Katika kuimarisha zaidi ufanisi wa sera ya fedha, na kuhakikisha 

malengo ya sera ya fedha yanafikiwa, Benki Kuu ilipunguza wigo 

wa riba ya Benki Kuu kwa asilimia 0.5 kuanzia mwezi Aprili 2026 na 

kuwa asilimia 1.5 juu au chini ya riba ya Benki Kuu. Sambamba na 

hilo, Benki ilifanya maboresho na kutoa mwongozo mpya wa dhamana 

zinazotakiwa kwa benki kuchukua mikopo ya muda mfupi kutoka Benki 

Kuu, ili kuongeza ufanisi katika mgawanyo wa ukwasi baina ya benki. 

Vilevile, Benki Kuu ilianza utekelezaji wa mfumo wa msaada wa dharura 

wa ukwasi (Emergency Liquidity Assistance) kwa benki zenye mitaji ya 

kutosha lakini zina changamoto ya ukwasi wa muda mfupi.
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SEHEMU YA TATU

3.0	 MWENENDO WA UCHUMI WA DUNIA

3.1	 Mwenendo wa Shughuli za Uzalishaji

Uchumi wa dunia katika mwaka 2025, ulikabiliwa na changamoto 

zilizotokana na migogoro ya kisiasa, kuongezeka kwa ushuru wa 

forodha kwa baadhi ya nchi, na kutotabirika kwa sera za kiuchumi. Licha 

ya changamoto hizo, uchumi wa dunia ulikuwa stahimilivu, ukikua kwa 

asilimia 3.4 mwaka 2025 kwa mujibu wa makadirio ya Shirika la Fedha 

la Kimataifa (Jedwali 3.1)1. Uthabiti huu umechangiwa na kuongezeka 

kwa mahitaji, utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuchagiza ukuaji 

wa uchumi, pamoja na uwekezaji katika teknolojia.

Ukuaji wa uchumi kwa nchi zilizoendelea uliendelea kuimarika mwaka 

2025, ukikua kwa wastani na kutofautiana baina ya nchi na nchi, 

ukichangiwa na kuongezeka kwa mahitaji pamoja na kupungua kwa 

mfumuko wa bei. Nchini Marekani, shughuli za kiuchumi ziliendelea 

kuwa imara, ingawa kasi ya ukuaji wa uchumi ilipungua ukilinganisha 

na mwaka 2024. Ukuaji wa uchumi kwa ukanda wa Ulaya, uliendelea 

kuimarika kadri mfumuko wa bei ulivyoendelea kupungua pamoja 

na kuongezeka matumizi ya walaji. Ukuaji katika uchumi wa nchi 

zinazoibukia kiuchumi ulikuwa mkubwa kuliko makadirio ya awali, 

ukichangiwa na ongezeko la uzalishaji wa sekta ya kilimo nchini Brazil, 

pamoja na ongezeko katika sekta ya huduma nchini India. Kasi ya 

ukuaji wa uchumi nchini China ilipungua, ikiakisi kushuka kwa mahitaji 

ya nje ya nchi na kutotabirika kwa hali ya biashara, licha ya kuimarika 

kwa uwekezaji katika matumizi teknolojia na sekta ya viwanda.

1 Taarifa ya Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF World Economic Outlook) ya Aprili 2026
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Katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji wa uchumi 

uliendelea kuwa imara na stahimilivu kwa mwaka 2025, ukichangiwa 

na kupungua kwa mfumuko wa bei katika baadhi ya nchi pamoja 

na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi. Hata hivyo, ukanda huu 

unaendelea kukabiliwa na changamoto mbalimbali, ikiwemo 

kupungua kwa mahitaji ya bidhaa na huduma katika soko la dunia, 

masharti magumu ya upatikanaji wa fedha kutoka nje, pamoja na 

mzigo wa madeni kwa baadhi ya nchi.

Jedwali 3.1: Ukuaji wa Pato la Taifa 
Asilimia

IMF OECD
 Benki ya 

Dunia IMF OECD
 Benki ya 

Dunia IMF OECD
 Benki ya 

Dunia IMF OECD
 Benki ya 

Dunia 

Dunia 3.0        2.9        2.1        3.3        3.2        2.7        3.4        3.1        2.7        3.3        2.9        2.4        
Nchi zilizoendelea 1.5        n.a 0.7        1.8        n.a 1.7        1.9        n.a 1.7        1.8        n.a 1.4        

Marekani 2.1        2.4        1.1        2.8        2.8        2.8        2.1        2.2        2.3        2.4        1.7        1.6        
Eneo la Ulaya 0.7        0.6        1.3        0.9        0.7        0.7        1.4        1.0        1.0        1.3        1.2        0.8        
Uingereza 0.5        n.a n.a 1.1        0.9        n.a 1.3        1.4        n.a 1.3        1.2        n.a
Japani 2.0        1.7        0.8        0.1        0.1        0.0        1.2        1.1        0.9        0.7        0.9        0.8        

Nchi zinazoibuka na Kuendelea Kiuchumi 4.0        n.a 4.0        4.3        n.a 4.1        4.4        n.a 4.1        4.2        n.a 3.8        
Brazili 3.0        3.0        1.2        3.4        3.4        3.2        2.3        2.1        2.2        1.6        1.7        2.2        
Urusi 2.2        n.a n.a 4.1        4.1        3.4        1.0        1.3        1.6        0.8        0.9        1.2        
India 6.3        6.3        6.3        6.5        6.3        6.5        7.6        6.4        6.7        6.4        6.2        6.5        
China 5.0        5.2        5.6        5.0        5.0        4.9        5.0        4.1        4.5        4.5        4.4        4.0        

Ukanda wa Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.3        n.a 3.2        4.0        n.a 3.2        4.5        n.a 4.1        4.6        n.a 4.1        

2026

Halisi Makadirio

2023 2025

Chanzo : Ripoti ya IMF ya Mwelekeo wa Uchumi,  Aprili 2026, Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu matarajio ya Uchumi wa Dunia ya 
Januari 2026; na Ripoti ya Mwelekeo wa Uchumi ya OECD, Machi 2026. 
Tanbihi: n.a inaonyesha kukosekana kwa takwimu husika.

3.2 	 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei duniani ulitarajiwa kuendelea kupungua taratibu; 

ingawa kulikuwepo na vihatarishi vya kuweza kuongeza mfumuko wa 

bei kutokana na kuongezeka kwa migogoro ya kibiashara na mivutano 

Mashariki ya Kati. Hivyo basi, benki kuu zilitarajiwa kuendelea kuchagiza 

ukuaji wa uchumi kwa kupunguza riba za sera ya fedha pale ilipohitajika. 

Mfumuko wa bei katika nusu ya kwanza ya mwaka 2025/26, ulikuwa 

kama ulivyotarajiwa, ambapo uliendelea kupungua kwa kasi tofauti 

baina ya nchi na nchi. Hata hivyo, mfumuko wa bei uliongezeka kuanzia 

Machi 2026, kufuatia mgogoro wa Mashariki ya Kati (Kielelezo 3.1a). 
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Hali hii ilisababisha ongezeko la mabadiliko ya bei katika masoko ya 

nishati duniani, na mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea,  hususan 

Marekani na ukanda wa Ulaya.

Kwa upande wa nchi zinazoibukia kiuchumi, athari za mgogoro wa  

Mashariki ya Kati zilikuwa tofauti baina ya nchi. Nchini China, udhibiti 

wa bei za mafuta katika soko la ndani ulisaidia kupunguza mfumuko wa 

bei, wakati nchini India na Brazil mfumuko wa bei uliongezeka kutokana 

na kuongezeka kwa mahitaji ya dhahabu na gharama za pembejeo za 

kilimo, mtawalia.

Katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, mfumuko wa bei uliendelea 

kubaki ndani ya malengo ya kitaifa na kikanda (Kielelezo 3.1b na 3.1c). 

Hata hivyo, kumekuwa na dalili za kuongezeka kwa mfumuko wa bei 

hususan katika nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

(SADC) na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), kutokana na kupanda 

kwa bei za nishati sambamba na athari za  kuongezeka kwa mfumuko 

wa bei duniani.
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Kielelezo 3.1a:	 Mfumuko wa Bei kwa Nchi Zilizoendelea na 		

	 Zinazoibukia Kiuchumi 

 
Chanzo: Bloomberg
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei vilivyokusudiwa (inflation target)
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Kielelezo 3.1b: 	Mfumuko wa Bei Miongoni mwa Nchi za Jumuiya 	

	 ya Afrika Mashariki 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei vilivyokusudiwa (inflation target)
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Kielelezo 3.1c:	Mfumuko wa Bei Miongoni mwa Nchi za Jumuiya 	

	 ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria lengo la mfumuko wa bei kwa nchi husika

3.3	 Mwenendo wa Bei za Bidhaa 

Matarajio ya mwenendo wa bei za bidhaa katika soko la dunia mwanzoni 

mwa mwaka 2026, yalikuwa tofauti baina ya bidhaa. Bei ya dhahabu 

ilitarajiwa kuongezeka, ikichangiwa na manunuzi ya benki kuu pamoja 

na ongezeko la mahitaji ya dhahabu kama hifadhi salama ya akiba. 

Wakati huohuo, bei ya mafuta ilitarajiwa kubaki katika viwango vya chini, 

kutokana na kupungua kwa mahitaji duniani na ongezeko la uzalishaji 

kutoka nchi za OPEC+. Hata hivyo, tofauti na matarajio ya awali, bei 

za bidhaa nyingi ziliongezeka kuanzia Machi 2026,  tofauti na kipindi 
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cha nusu ya kwanza ya mwaka 2025/26 ambapo zilipungua (Kielelezo 

3.2a na 3.2b). Mabadiliko haya yalichochewa kwa kiasi kikubwa na 

kuvurugika kwa ugavi kufuatia mivutano ya kisiasa Mashariki ya Kati.

Masoko ya nishati yaliathirika zaidi, ambapo bei ya mafuta ghafi 

iliongezeka hadi dola za Marekani 82.8 kwa pipa katika nusu ya pili ya 

mwaka wa fedha 2025/26, ikilinganishwa na wastani wa dola 64.8 kwa 

pipa katika nusu ya kwanza ya mwaka. Aidha, bei ya juu zaidi ilifikia 

dola 137.8 kwa pipa mnamo tarehe 19 Machi 20262. Bei ya dhahabu 

ilipungua kidogo hadi dola za Marekani 4,855.5 kwa wakia moja mwezi 

Machi 2026, kutoka dola 5,020.0 kwa wakia moja mwezi Februari 2026. 

Mwenendo huu ulichangiwa na matarajio ya mabadiliko ya mwelekeo 

wa sera ya fedha ya Benki Kuu ya Marekani, hali iliyoimarisha thamani 

ya dola ya Marekani na kupunguza mahitaji ya  dhahabu kama hifadhi 

salama ya akiba kwa wawekezaji.

Bei za mazao ya kilimo katika soko la dunia zilionesha mwenendo 

mchanganyiko. Bei za kahawa aina ya Arabika na Robusta zilipungua  

kiasi kufuatia kuongezeka kwa uzalishaji nchini Brazil katika msimu wa 

2025/26, hali iliyosaidia kufidia upungufu wa uzalishaji katika maeneo 

mengine. Bei za bidhaa za chakula ziliongezeka, hususan bei za mafuta 

ya mawese, ngano, mchele na mahindi, kufuatia hali mbaya ya hewa 

katika maeneo ya uzalishaji, pamoja na kupanda kwa gharama za nishati 

na usafirishaji. Hali hii ilichangiwa pia na kupanda kwa bei za pembejeo 

za kilimo hususan mbolea ya Diammonium Phosphate (DAP), kutokana 

na changamoto za ugavi na usafirishaji.

2	  Kiwango cha juu zaidi cha bei ya mafuta ghafi kilichotajwa, kinarejea bei ya mafuta ya Soko la Dubai ambapo shehena kubwa ya 
mafuta yanayoagizwa hapa nchini hutokea.
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Kielelezo 3.2a: Bei za Baadhi ya Bidhaa katika Soko la Dunia

Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects

http://www.worldbank.org/prospects
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Kielelezo 3.2b: Bei za Baadhi ya Bidhaa katika Soko la Dunia

Chanzo : http://www.worldbank.org/prospects

3.4	 Mwenendo wa Masoko ya Fedha Duniani

Riba za hati fungani za serikali katika masoko ya fedha duniani kati ya 

Julai 2025 na Aprili 2026 zilikuwa na mienendo tofauti, zikichangiwa 

na mabadiliko ya mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi, kuongezeka 

kwa ugumu wa upatikanaji wa fedha za bajeti za serikali, na athari za 

http://www.worldbank.org/prospects
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kuongezeka kwa migogoro ya kisiasa duniani. Katika nusu ya kwanza 

ya mwaka 2025/26, riba katika  masoko ya fedha zilishuka kufuatia 

kupungua kwa  riba za sera ya fedha, sambamba na kupungua kwa 

mfumuko wa bei. Hata hivyo, hali ya kutotabirika katika masoko ya 

fedha ilirejea mwanzoni mwa mwaka 2026 kufuatia kuongezeka kwa 

mivutano Mashariki ya Kati, hali iliyosababisha kupanda kwa bei za 

nishati, na kuibua hofu za ongezeko la mfumuko wa bei.

Nchini Marekani, riba za hati fungani  za Serikali zilishuka kutokana na 

matarajio ya Benki Kuu ya Marekani kupunguza riba ya sera ya fedha. 

Hata hivyo, riba hizo zilipanda hasa kwa hati fungani za muda mrefu 

kutokana na matarajio ya kuongezeka kwa mfumuko wa bei, kupanda 

kwa bei ya mafuta ya nishati, na kutokuwa na uhakika wa upatikanaji 

wa fedha za bajeti, hali iliyosababisha wawekezaji kutathmini upya 

matarajio yao kuhusu mwelekeo wa sera ya fedha. 

Riba za hati fungani kwa ukanda wa Ulaya, zilishuka kwa ujumla, 

zikichangiwa na ukuaji mdogo wa uchumi na matarajio ya kupungua 

kwa riba ya sera ya fedha ya Benki Kuu ya Ulaya (ECB). Hata hivyo, 

kuongezeka kwa mfumuko wa bei unaotokana na kupanda kwa bei 

za nishati zilipunguza kasi ya kupungua zaidi kwa riba hizo. Nchini 

Uingereza, riba za hati fungani za Serikali zilishuka mwishoni mwa 

mwaka 2025 kabla ya kuanza kuongezeka katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2026, kutokana na hofu ya kuongezeka mfumuko wa bei wa 

ndani na ustahimilivu wa sera ya bajeti. Kwa upande wa China, riba 

za hati fungani za Serikali zilibaki katika viwango vya chini, zikisaidiwa 

na sera ya fedha ya kuongeza ukwasi, ingawa ongezeko dogo la riba 

lilionekana katika hati fungani za muda mrefu kutokana na matarajio ya 

mabadiliko ya masoko.
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SEHEMU YA NNE

4.0	 HALI YA UCHUMI NCHINI

4.1	 Pato la Taifa

Mwezi Juni 2025, Benki Kuu ilitarajia uchumi kuendelea kuimarika, 

ambapo uchumi wa Tanzania Bara ulikadiriwa kukua kwa asilimia 6, 

huku uchumi wa Zanzibar ukitarajiwa kukua kwa asilimia 6.5. Mwenendo 

halisi ulishabihiana na matarajio, ambapo uchumi uliendelea kuwa imara 

na himilivu, licha ya changamoto mbalimbali za kiuchumi na kibiashara 

duniani. 

Kwa upande wa Tanzania Bara, ukuaji wa Pato la Taifa ulifikia asilimia 

5.9, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.6 mwaka 2024 (Kielelezo 

4.1a). Ukuaji huu ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, fedha na bima, 

usafirishaji na uhifadhi, uchimbaji madini na mawe, pamoja na ujenzi 

(Kielelezo 4.1b). Aidha, mwenendo huu ulichagizwa na kuimarika kwa 

upatikanaji wa umeme wa uhakika, kufuatia kuanza kwa uzalishaji wa 

umeme kutoka  kituo cha kufua umeme wa maji cha Julius Nyerere, hali 

iliyochangia kuongeza tija katika sekta mbalimbali za kiuchumi. Vilevile, 

kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya kilimo na madini, utekelezaji 

wa miradi ya miundombinu, huduma za kijamii, pamoja na kuongezeka 

kwa mahitaji ya bidhaa na huduma, vilichangia zaidi ukuaji wa uchumi.
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Kielelezo 4.1a: Ukuaji wa Pato la Taifa
Asilimia

4.9 
4.6 

5.2 
5.6 

5.9 

2021 2022 2023 2024 2025

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo 4.1b: 	 Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi 	

	 katika Ukuaji wa Pato la Taifa
Asilimia

19.1 23.4 20.4 22.2 22.7

3.1

7.4 11.1 9.2 11.6
8.2

11.1 10.6 10.3
11.0

9.5

2.7 8.0
9.016.7 7.5 5.5

7.0
8.6

2021 2022 2023 2024 2025

Kilimo Fedha na bima
Usafirishaji na uhifadhi mizigo Uchimbaji madini na mawe
Ujenzi

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Uchumi wa Zanzibar uliendelea kuwa imara, ukikua kwa asilimia 7 

mwaka 2025, juu ya matarajio ya ukuaji wa asilimia 6.5, japo ulikuwa 

chini kidogo ya ukuaji wa asilimia 7.1 kwa mwaka 2024 (Kielelezo 4.2a). 

Ukuaji huu ulichagizwa na hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo ikiwemo bandari, barabara na miundombinu mingine. 

Aidha, ukuaji huu uliakisi pia uwekezaji mkubwa uliofanywa na Serikali 

na sekta binafsi katika sekta ya utalii. Shughuli nyingine zilizochangia 

ukuaji huu ni pamoja na; mifugo, ujenzi, viwanda, na kilimo (Kielelezo 

4.2b).

Kielelezo 4.2a: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Zanzibar
Asilimia

1.3

5.1

6.8
7.4

7.1 7.0

2020 2021 2022 2023 2024 2025

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar
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Kielelezo 4.2b:	 Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi 		

	 katika Ukuaji wa Pato la Taifa
Asilimia

13.6 13.3 13.5 12.8 13.9 14.3 

7.9 
12.9 12.9 12.8 10.5 10.0 

8.9 
9.3 8.8 10.4 10.0 9.5 

7.7 
7.0 8.1 8.0 7.8 7.4 

8.3 
7.9 7.5 7.2 7.2 7.2 

8.8 
8.0 7.3 6.9 6.8 6.5 

2020 2021 2022 2023 2024 2025

Huduma za malazi na chakula Ufugaji
Ujenzi Uzalishaji viwandani
Shughuli za upangishaji majengo Mazao

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

4.2	 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei ulikuwa sawa na matarajio, ambapo katika kipindi cha 

Julai 2025 hadi Aprili 2026 ulibaki ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 5. 

Mfumuko wa bei wa Tanzania Bara ulikuwa wastani wa asilimia 3.4, 

ukiwa ndani ya lengo la kitaifa na kukidhi vigezo vya mtangamano vya 

kikanda vya SADC na EAC (Kielelezo 4.3a na 4.3b). Mwenendo huu 

ulichangiwa zaidi na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha pamoja na 

kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za chakula. Hata hivyo, mwezi Aprili 

2026, mfumuko wa bei uliongezeka hadi asilimia 4, ikiwa ni kiwango 

cha juu zaidi kufikiwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kutokana 

na kupanda kwa bei za mafuta ghafi katika soko la dunia, kufuatia 

mgogoro wa Mashariki ya Kati. Ongezeko hilo la bei za mafuta katika 

soko la dunia limeathiri pia sekta nyingine za uchumi kupitia ongezeko 

la gharama za usafirishaji na bei za mafuta nchini. Serikali imechukua 
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hatua kadhaa kwa ajili ya kukabiliana na mfumuko wa bei, ikiwemo 

kutoa ruzuku ya mafuta ya dizeli pamoja na ufuatiliaji wa karibu wa 

masoko ili kuhakikisha gharama za usafiri zinaendelea kuwa nafuu kwa 

wananchi.

Mfumuko wa bei wa msingi (core inflation), ambao huchangia takriban 

asilimia 73.9 ya kapu la bidhaa na huduma za mlaji, uliendelea 

kuchangia kwa kiasi kikubwa mfumuko wa bei wa jumla kwa takriban 

asilimia 2.4 (Kielelezo 4.3c). Ongezeko hili linatokana zaidi na kupanda 

kwa bei za huduma na chakula kilichochakatwa. Aidha, mfumuko wa 

bei za chakula, hususan chakula kisichochakatwa, uliongezeka hadi 

wastani wa asilimia 7.4 katika kipindi cha Julai 2025 hadi Aprili 2026, 

kutoka wastani wa asilimia 2.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2025 

ukichangiwa na changamoto za upatikanaji wa baadhi ya bidhaa za 

chakula.

Kielelezo 4.3a: Mfumuko wa Bei
Asilimia

0

1

2

3

4

5

6

7

8

9

Ju
l-2

3

Oc
t-2

3

Ja
n-

24

Ap
r-2

4

Ju
l-2

4

Oc
t-2

4

Ja
n-

25

Ap
r-2

5

Ju
l-2

5

Oc
t-2

5

Ja
n-

26

Ap
r-2

6
Mfumuko wa bei wa jumla Mfumuko wa bei wa chakula
Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula Mfumuko wa bei wa msingi

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu



23

Kielelezo 4.3b: Mfumuko wa Bei na Malengo ya Nchi na Kikanda
Asilimia
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Kielelezo 4.3c: Mchango katika Mfumuko wa Bei
Asilimia
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Mfumuko wa bei wa Zanzibar, ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 

4.1 katika kipindi cha Julai 2025 hadi Aprili 2026, ikilinganishwa na 

asilimia 5 katika kipindi kama hicho mwaka uliotangulia. Hali hiyo 

ilitokana na kupungua kwa mfumuko wa bei wa bidhaa za chakula 

pamoja na bidhaa zisizo za chakula (Kielelezo 4.4). Mfumuko wa bei wa 

chakula ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 6.8 ikilinganishwa na 

asilimia 7.1, hali iliyochangiwa na upatikanaji wa chakula cha kutosha 

katika masoko ya ndani sambamba na juhudi za Serikali za kudhibiti 

ongezeko la bei za chakula. Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za 

chakula ulipungua hadi kufikia wastani wa asilimia 2 kutoka asilimia 3.4 

katika kipindi kama hicho mwaka uliopita. Kupungua mfumuko wa bei 

katika kundi la bidhaa zisizo za chakula kulitokana na kupungua kwa 

kasi ya ongezeko la bei za mavazi na viatu.

Kielelezo 4.4: Mfumuko wa Bei kwa Zanzibar      
Asilimia
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4.3	 Viwango vya Riba

Katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 2025/26, riba za muda mfupi 

katika soko la fedha ziliendelea kuakisi mwelekeo wa sera ya fedha, 

isipokuwa zile za muda mrefu, hali inayoashiria uwepo wa changamoto 

za kimfumo. Riba za dhamana za Serikali za muda mfupi ziliendelea 

kupungua hadi wastani wa asilimia 6.12, kutoka asilimia 11.08 katika 

kipindi kama hicho mwaka 2024/25, sanjari na ongezeko la mahitaji ya 

uwekezaji katika dhamana za Serikali na ukwasi wa kutosha (Kielelezo 

4.5a). Riba za mikopo zilipungua kwa kasi ndogo na kufikia wastani wa 

asilimia 15.18 kutoka asilimia 15.47, huku riba za mikopo inayotolewa 

kwa wateja wakubwa zikifikia asilimia 12.47 kutoka asilimia 12.91. 

Aidha, riba za amana zilikuwa wastani wa asilimia 8.47, huku riba za 

amana kwa wateja wakubwa zikifikia asilimia 11.35 (Kielelezo 4.5b).

Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau mbalimbali, iliendelea kutekeleza 

maboresho yaliyolenga kupunguza vihatarishi vya mikopo na kuongeza 

ufanisi wa soko la fedha ili kuwezesha riba za benki kuendana na 

mwelekeo wa sera ya fedha. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa ni 

pamoja na kupanua wigo wa dhamana zinazokubalika katika utoaji wa 

mikopo, pamoja na uanzishwaji wa mfumo wa ulinganishi wa bei (Price 

Comparator) mwezi Desemba 20253. Mfumo huu unatarajiwa  kuongeza 

uwazi wa riba zinazotozwa na benki mbalimbali na hivyo kuwasaidia 

wakopaji kufanya maamuzi sahihi na kuongeza ushindani katika sekta 

ya benki4.

3	 Mfumo unaowawezesha wateja wa huduma za fedha kulinganisha ada, viwango vya riba, na gharama nyingine baina ya taasisi za 
fedha zilizosajiliwa nchini Tanzania.

4	 Benki Kuu pia imeendelea kufuatilia utekelezaji wa hatua zilizochukuliwa vipindi vya nyuma ikiwemo kuhamasisha matumizi 
ya taarifa kutoka katika kanzidata ya taarifa za wakopaji, na kuimarisha mifumo ya kulinda watumiaji pamoja na utekelezaji wa 
programu za elimu ya fedha na juhudi za kuongeza ujumuishi wa kifedha 
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Kielelezo 4.5a: Riba katika Masoko ya Fedha
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Kielelezo 4.5b: Riba za Amana na Mikopo Inayotolewa Benki za Biashara
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4.4	 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta Binafsi

Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa mwaka 2025/26, uliendelea kuakisi 

utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kuongeza ukwasi katika uchumi. 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 

22.4 katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 2025/26 (Kielelezo 4.6a na 

4.6b). Ukuaji huo ulichochewa zaidi na ongezeko la mikopo kwa sekta 

binafsi, sanjari na kuimarika kwa mazingira ya uchumi na kuongezeka 

kwa mahitaji ya fedha kwa ajili ya uwekezaji na shughuli za uzalishaji.

Kielelezo 4.6a: 	Ukuaji wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta 	

	 Binafsi
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Kielelezo 4.6b: Mchango katika Ukuaji wa Ujazi wa Fedha (M3)
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Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Aprili 2026, mikopo kwa sekta binafsi 

ilikua kwa wastani wa asilimia 20.2. Mwenendo huu ulichagizwa na 

utekelezaji wa hatua za kisera zilizolenga kuongeza upatikanaji wa 

mikopo kwa gharama nafuu, ikiwemo mifuko ya dhamana za mikopo 

na mkopo maalumu wa shilingi trilioni moja iliyoelekezwa katika sekta 

ya kilimo, pamoja na nafuu inayotolewa kwa amana zinazotakiwa 

kuwekwa na benki katika Benki Kuu kwa ajili ya mikopo inayotolewa 

kwenye shughuli za kilimo. Mwenendo huu wa ukuaji wa mikopo 

unaakisi pia utekelezaji wa sera wezeshi za fedha na bajeti sambamba 

na kuendelea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi. Mchango wa 

huduma za fedha katika uchumi umeendelea kuimarika ukiakisiwa na 

ongezeko la uwiano wa mikopo kwa sekta binafsi dhidi ya Pato la Taifa 

(GDP), ambao ulifikia asilimia 23.2 mwezi Aprili 2026, kutoka asilimia 

18.7 kwa kipindi kama hicho 2025. 
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Aidha, hakukuwa na mabadiliko makubwa katika mchanganuo wa 

mikopo kwa sekta binafsi, ambapo shughuli binafsi za uzalishaji 

ziliendelea kuchukua sehemu kubwa ya mikopo yote kwa sekta binafsi 

(Kielelezo 4.7a na 4.7b). Mwenendo wa mikopo kwa sekta ya kilimo 

uliendelea kuwa wa kuridhisha, ukiwa na ukuaji wa asilimia 30.5 na 

mchango katika ukuaji wa mikopo wa asilimia 17.2.

Kielelezo 4.7a: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi katika Ukuaji 	

	 wa Mikopo, kwa Asilimia 
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Kielelezo 4.7b:	 Mgawanyo wa Mikopo kwa Shughuli za Kiuchumi, 	

	 kwa Asilimia
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4.5	 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Katika miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2025/26, Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania iliendelea kutekeleza bajeti kwa ufanisi huku 

ikipanga matumizi kulingana na rasilimali zilizopo. Katika kipindi hiki, 

mapato ya ndani yalikuwa shilingi bilioni 31,406.1, yakivuka lengo kwa 

asilimia 5.5 (Jedwali 4.1). Mapato ya kodi yalifikia shilingi bilioni 26,037.6, 

zaidi ya makadirio kwa asilimia 9.4, ikichangiwa na maboresho katika 

usimamizi wa kodi na utayari wa kulipa kodi kwa hiyari. Mapato yasiyo 

ya kodi yalifikia shilingi bilioni 4,145.3, sawa na asilimia 88.2 ya lengo. 

Wakati huohuo, matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 35,334.9, 

ambapo asilimia 35.1 ilielekezwa kwenye miradi ya maendeleo, 

sambamba na jitihada za Serikali katika kuelekeza rasilimali za umma 

kwenye utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayolenga kuimarisha 

miundombinu, kuongeza uzalishaji na kuchochea ukuaji wa uchumi.
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Jedwali 4.1 	 Muhtasari wa Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali kwa 	

	 Tanzania Bara (Julai – Machi).
Shilingi Bilioni 

 

2024/25
Halisi Makisio Halisi  Halisi/Makisio (%) 

Mapato 25,669.8     29,776.2 31,406.1     105.5                   

Matumizi 31,238.1     36,263.7 35,334.9     97.4                     

Matumizi ya Kawaida 19,765.1     22,903.2 22,928.5     100.1                   

Matumizi ya Maendeleo 11,473.0     13,360.5 12,406.4     92.9                     

2025/26

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Utekelezaji wa bajeti ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar uliendelea 

kuwa wa kuridhisha. Katika kipindi cha Julai 2025 hadi Machi 2026, 

mapato ya Serikali pamoja na misaada yalifikia shilingi bilioni 1,770, 

sawa na asilimia 97.2 ya lengo. Kati ya kiasi hicho, mapato ya ndani 

yalikuwa asilimia 91.2, huku sehemu iliyobaki ikiwa ni misaada. Mapato 

ya kodi yalifikia shilingi bilioni 1,462.1, sawa na asilimia 97.2 ya lengo, 

ambapo makundi yote ya kodi yalionesha mwenendo wa kuridhisha. 

Mapato yasiyo ya kodi yalifikia shilingi bilioni 152.1, sawa na asilimia 

74.3 ya lengo (Kielelezo 4.8a). Matumizi ya Serikali yalifikia shilingi 

bilioni 3,196.9, ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 

1,437.1 na matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 1,759.9 

(Kielelezo 4.8b). Fedha za ndani zilichangia asilimia 80.5 ya matumizi 

ya maendeleo, hali inayoakisi dhamira ya Serikali katika kuimarisha 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo na miundombinu ya kiuchumi na 

kijamii, huku sehemu iliyobaki ikitokana na vyanzo vya nje.



32

Kielelezo 4.8a: Mapato ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
Shilingi Bilioni
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4.6	 Deni la Taifa

Deni la Serikali liliendelea kuwa himilivu, huku kiwango cha kiashiria cha 

uhatarishi kikibaki kuwa cha wastani. Uwiano wa deni la Serikali kwa 

thamani ya sasa kwa Pato la Taifa (GDP) ulikuwa asilimia 40.7 mwaka 

2024/25, ikilinganishwa na asilimia 41.1 mwaka uliotangulia na chini ya 

ukomo wa uhimilivu wa asilimia 55. 

Kwa bei za sasa, deni la Serikali lilifikia dola za Marekani milioni 

44,835.1 mwishoni mwa Aprili 2026 sawa na asilimia 47.7 ya Pato la 

Taifa. Kiwango hiki ni ndani ya kiwango cha ukomo wa mtangamano wa 

jumuiya ya SADC cha asilimia 60 (Jedwali 4.2a). Kati ya deni lote, deni 

la nje lilikuwa asilimia 66.3, ambapo kiasi kikubwa ilikuwa ni mikopo 

nafuu kutoka mashirika ya kimataifa, ikifuatiwa na mikopo ya biashara. 

Sehemu kubwa ya fedha za mikopo zilizopokelewa zilielekezwa kwenye 

kugharamia miradi ya usafirishaji na mawasiliano, ikifuatiwa na mahitaji 

ya kugharamia urari wa malipo ya nje, bajeti ya serikali pamoja na 

shughuli za ustawi wa jamii na elimu. Deni la ndani la Serikali lilifikia 

shilingi bilioni 39,335.8 mwezi Aprili 2026, likiwa ni ongezeko la asilimia 

3.8 ikilinganishwa na kiwango kilichokuwepo mwishoni mwa Disemba 

2025. Hati fungani za Serikali zimeendelea kuchukua sehemu kubwa 

ya deni la ndani (Jedwali 4.2b). Kwa upande wa Zanzibar, deni la ndani 

lilifikia shilingi bilioni 2,704.9 mwezi Aprili 2026, likichangiwa zaidi na 

uwekezaji katika hati fungani za Serikali pamoja na mikopo kutoka 

benki za biashara.
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Jedwali 4.2a: Mwenendo wa Deni
                                       Dola za Marekani Milioni

Jun-25 Dec-25r Apr-26a

Deni la Serikali Kuu 41,874.7 44,812.3 44,835.1

Deni la nje 28,243.6 29,327.3 29,717.5

Jumla ya deni la Serikali (Asilimia) 67.4 65.4 66.3

Deni la ndani 13,631.1 15,485.0 15,117.6

Deni la nje la sekta binafsi 6,517.9 6,201.5 6,232.1

Deni la nje la mashirika ya umma 3.8 3.8 0.0

Jumla ya deni la nje 34,765.3 35,528.8 35,949.6

Jumla ya deni la Taifa 48,396.3 51,013.8 51,067.2
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na a, takwimu za awali

Jedwali 4.2b: Deni la Ndani la Serikali
      Shilingi Bilioni

Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia

Dhamana za serikali 30,170.4 85.0 33,012.5 87.1 33,438.1 85.0

Dhamana za serikali za muda mfupi 2,001.3 5.6 1,951.9 5.2 1,518.7 3.9

Hisa za serikali 187.1 0.5 135.7 0.4 135.7 0.3

Dhamana za serikali za muda mrefu 27,982.0 78.8 30,924.8 81.6 31,783.7 80.8

Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0

Deni lisilo na dhamana 5,332.4 15.0 4,886.5 12.9 5,897.6 15.0

Madeni mengine* 18.4 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0

Bakaa hasi 5,314.0 15.0 4,886.5 12.9 5,897.6 15.0
Deni la ndani (ukiondoa Dhamana za 
Benki Kuu) 35,502.8 100.0 37,899.0 100.0 39,335.8 100.0

Nyenzo

Jun-25 Des-25 Apr -26a

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: * inajumuisha mkopo wa kawaida wa NMB; a, inamaanisha takwimu za awali

4.7	 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Sekta ya nje iliendelea kuwa thabiti, licha ya madhara yaliyotokana na 

vita ya Ukraine na kutotabirika kwa sera za biashara duniani. Katika 

kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2025/26, urari wa malipo ya 

kawaida uliimarika, ukichagizwa na ongezeko la mauzo ya mazao ya 

kilimo, dhahabu, na mapato ya utalii sambamba na kasi ndogo ya 

uagizaji wa bidhaa nje ya nchi. Hata hivyo, kwa kipindi cha nusu ya 
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pili ya mwaka 2025/26, nakisi ya urari wa malipo ya kawaida ilianza 

kuongezeka, ikichangiwa na mgogoro wa kisiasa Mashariki ya Kati. 

Katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 2025/26, nakisi ya urari wa 

malipo ya kawaida iliongezeka hadi dola za Marekani milioni 2,027.2, 

kutoka dola za Marekani milioni 1,544.1 mwaka uliopita, ikichangiwa na 

kuongezeka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa nje ya nchi, ikiwemo 

mashine na mitambo, vyombo vya usafiri na malighafi za viwandani 

(Jedwali 4.3 na Kielelezo 4.9). Ingawa ongezeko la uagizaji wa bidhaa 

za mtaji na pembejeo za uzalishaji linaweza kuongeza nakisi ya urari 

wa malipo ya kawaida katika kipindi cha muda mfupi, mwenendo huo 

unaashiria kuimarika kwa shughuli za uzalishaji na uwekezaji katika 

uchumi katika kipindi cha muda mrefu. Katika mwaka ulioishia Aprili 

2026, nakisi ya urari wa malipo ya kawaida ilikuwa dola milioni 2,650.8 

(asilimia 2.6 ya Pato la Taifa) ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 

2,112.1 (asilimia 2.4 ya Pato la Taifa) kwa mwaka ulioishia Aprili 2025. 

Jedwali 4.3: Urari wa Malipo ya Kawaida
Dola Milioni

2022 2024 2025 2026a 2024/25 2025/26a

Urari wa Bidhaa (halisi) -7,159.1 -5,979.9 -4,553.6 -5,353.5 -3,585.7 -4,344.9

Zilizouzwa nje* 7,246.3 7,815.8 9,682.7 11,215.0 8,407.2 9,750.6

Zilizonunuliwa nje -14,405.5 -13,795.7 -14,236.3 -16,568.5 -11,992.9 -14,095.5

Urari wa Huduma (halisi) 2,586.7 4,151.4 3,908.0 4,285.6 3,293.8 3,627.9

Mapato 5,237.3 6,466.0 6,942.3 7,661.7 5,940.9 6,487.2

Malipo -2,650.6 -2,314.6 -3,034.2 -3,376.1 -2,647.1 -2,859.3

Urari wa Bidhaa na Huduma (halisi) -4,572.4 -1,828.5 -645.6 -1,067.9 -291.9 -717.0

Bidhaa na Huduma zilizouzwa nje 12,483.6 14,281.7 16,625.0 18,876.7 14,348.1 16,237.8

Bidhaa na Huduma zilizonunuliwa kutoka nje -17,056.0 -16,110.2 -17,270.5 -19,944.6 -14,640.0 -16,954.8

Urari wa mapato ya vitega uchumi (halisi) -1,458.7 -1,608.4 -1,998.4 -1,851.0 -1,669.0 -1,508.6

Yaliyoingia 189.3 338.5 301.8 298.7 253.2 259.8

Yaliyotoka -1,648.0 -1,946.9 -2,300.2 -2,149.7 -1,922.2 -1,768.4

Urari wa Uhamisho Mali ya kawaida (halisi) 591.1 667.8 531.9 268.1 416.8 198.4

Iliyoingia 823.3 1,323.6 1,117.2 926.4 902.3 768.3

ambapo Serikalini 63.2 140.9 133.1 20.2 96.2 12.7

Iliyoingia -232.2 -655.8 -585.3 -658.3 -485.5 -570.0

Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mapato -5,440.0 -2,769.1 -2,112.1 -2,650.8 -1,544.1 -2,027.2

Mwaka ulioishia Aprili Julai - Aprili

                                                                         
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a, inamaanisha takwimu za awali   *Zinajumuisha marekebisho kwa ajili ya mauzo nje ya nchi yasiyorekodiwa
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Kielelezo 4.9: Urari wa Malipo ya Kawaida
Dola Milioni
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Urari wa mapato ya vitega uchumi (halisi) Urari wa Uhamisho Mali ya kawaida (halisi)
Urari wa Malipo ya Kawaida

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali   *Zinajumuisha marekebisho kwa ajili ya mauzo nje ya nchi yasiyorekodiwa

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka hadi dola za 

Marekani milioni 16,237.8, katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 

2025/26, ikiwa ni ongezeko la asilimia 13.2 kutoka dola milioni 

14,348.1 zilizorekodiwa katika kipindi kama hicho cha mwaka 2024/25. 

Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na mauzo ya dhahabu, mapato ya utalii, 

mauzo ya bidhaa za viwandani na bidhaa za kilimo kama vile tumbaku, 

korosho na kahawa (Jedwali 4.4 na Kielelezo 4.10). Dhahabu na utalii 

vimechangia kiasi kikubwa cha mauzo ya nje ya nchi, kwa pamoja 

vikichangia asilimia 51.3 ya mauzo yote ya bidhaa na huduma nje ya 

nchi. Kwa mwaka ulioishia Aprili 2026, mauzo ya bidhaa na huduma 

yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni 18,876.7 ikilinganishwa na 

dola za Marekani milioni 16,625 kwa mwaka ulioishia Aprili 2025. 
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Jedwali 4.4: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi
Dola Milioni

2024 2025 2026a 2024/25 2025/26a

Bidhaa Asilia 1,051.7 1,459.0 1,625.9 1,394.0 1,579.6

Bidhaa Zisizo Asilia 6,362.6 7,821.9 9,271.9 6,669.2 7,887.5

ambapo Dhahabu 3,133.3 3,821.2 5,268.9 3,292.1 4,511.9

Bidhaa za Viwandani 1,359.6 1,389.9 1,897.2 1,200.6 1,620.0

Mazao ya Mboga na Maua 411.3 514.4 466.5 478.3 436.6

Mapato ya Huduma 6,466.0 6,942.3 7,661.7 5,940.9 6,487.2

ambapo Utalii 3,589.9 4,006.3 4,385.3 3,443.7 3,732.5

Usafirishaji 2,296.0 2,419.3 2,834.8 2,077.6 2,374.1

Mauzo ya Bidhaa na Huduma 14,281.7 16,625.0 18,876.7 14,348.1 16,237.8

Mwaka ulioishia Aprili Julai - Aprili

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali

Kielelezo 4.10: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi
Dola Milioni
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Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali
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Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi ulifikia dola za 

Marekani milioni 16,954.8 katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 

2025/26, sawa na ongezeko la asilimia 15 kutoka dola za Marekani 

milioni 14,640 kwa kipindi kama hicho mwaka 2024/25 (Jedwali 4.6). 

Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na uagizaji wa mashine na mitambo,  

vifaa  vya usafiri kwa matumizi ya viwanda na malighafi za viwandani, 

vikiakisi uwekezaji katika miundombinu na kuimarika kwa shughuli za 

uzalishaji viwandani. Uagizaji wa bidhaa za petroli ambazo zilichangia 

asilimia 14 ya uagizaji wa bidhaa zote, uliongezeka kwa asilimia 2.4 

na kufikia dola za Marekani milioni 2,105.6. Ongezeko hili linaakisi 

mwenendo wa bei katika soko la dunia. Aidha, malipo ya huduma za 

usafirishaji wa bidhaa yaliongezeka sambamba na ongezeko la uagizaji 

wa bidhaa. Katika mwaka ulioishia Aprili 2026, thamani ya uagizaji wa 

bidhaa na huduma toka nje ya nchi ilifikia dola za Marekani milioni 

19,944.6, ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 17,270.5 kwa 

mwaka ulioishia Aprili 2025.

Jedwali 4.5: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi
					     Dola Milioni

2024 2025 2026a 2024/25 2025/26a

Bidhaa za kukuza mtaji 2,909.1 2,929.4 4,132.7 2,506.2 3,577.3

Bidhaa za kati 9,439.8 9,874.3 10,842.5 8,291.7 9,200.6

Malighafi za viwanda 4,375.5 4,873.8 5,753.6 4,157.6 4,836.6

Mafuta na vilainishi 2,904.7 2,660.8 2,519.6 2,155.9 2,207.2

ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 2,684.5 2,506.3 2,415.8 2,055.3 2,105.6

Vifaa 977.7 1,115.2 1,199.3 957.0 1,008.6

Bidhaa za matumizi ya kawaida 1,444.6 1,430.5 1,591.0 1,193.1 1,315.6

Malipo ya huduma 2,314.6 3,034.2 3,376.1 2,647.1 2,859.3
ambapo Usafirishaji 1,276.2 1,426.5 1,666.2 1,228.4 1,427.3

Utalii 370.8 643.1 702.2 572.8 606.1
Huduma nyinginezo 667.6 964.6 1,007.7 846.0 825.9

Malipo ya bidhaa na huduma 16,110.2 17,270.5 19,944.5 14,639.3 16,954.0

Mwaka ulioishia Aprili Julai - Aprili

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi:  a inamaanisha takwimu za awali
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Urari wa malipo ya kawaida kwa Zanzibar uliongezeka kwa asilimia 24.9 

na kufikia dola za Marekani milioni 795.2 katika kipindi cha Julai 2025 

hadi Aprili 2026, kutoka dola za Marekani milioni 638.9 katika kipindi 

hicho mwaka 2024/25. Mwenendo huu unaakisi ongezeko la mapato 

yatokanayo na huduma (Jedwali 4.7). Mauzo ya bidhaa na huduma nje 

ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 46, yakichangiwa zaidi na kuimarika 

kwa mapato ya huduma, hususan shughuli za utalii. Vilevile, uagizaji 

wa bidhaa na huduma kutoka nje uliongezeka kwa asilimia 57.4 na 

kufikia dola za Marekani milioni 694.7, hususan kutokana na ongezeko 

la uagizaji wa vifaa vya usafiri kwa matumizi ya viwandani, bidhaa za 

chakula pamoja na mashine (Jedwali 4.6, 4.7a na 4.7b).

Jedwali 4.6: Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Zanzibar 
Dola Milioni

2024 2025 2026 2024/25 2025/26a

Urari wa bidhaa -434.0 -492.6 -613.1 -418.9 -528.1

Zilizouzwa nje 64.6 33.8 64.1 30.1 60.9

Zilizonunuliwa nje 498.6 526.4 677.2 449.0 589.0

Urari wa huduma 888.1 1,187.5 1,432.3 914.9 1,316.4

Mapato 985.7 1,287.7 1,553.8 985.7 1,422.1

Malipo 97.6 100.2 121.5 70.8 105.7

Urari wa Bidhaa na Huduma 454.1 694.9 819.1 496.0 788.3

Bidhaa na Huduma zilizouzwa nje 1,050.4 1,321.5 1,617.9 1,015.9 1,483.0

Bidhaa na Huduma zilizonunuliwa kutoka nje 596.3 626.6 798.7 519.8 694.7

Urari wa mapato ya vitega uchumi 12.1 13.7 7.6 99.5 6.1

Yaliyoingia 17.7 19.7 9.2 118.7 7.5

Yaliyotoka 5.6 6.0 1.7 19.2 1.4

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 1.7 1.7 1.1 43.4 0.8

Iliyoingia 3.0 3.3 1.7 52.2 1.3

Iliyotoka 1.2 1.6 0.6 8.8 0.5

Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali 467.9 710.2 827.8 638.9 795.2

Bidhaa

Julai - ApriliMwaka unaoishia Aprili

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na  Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi:  a inamaanisha takwimu za awali
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Jedwali 4.7a: 	Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi kwa 	

	 Zanzibar
 Dola milioni

2024 2025 2026 2024/25 2025/26a

Bidhaa asilia

Karafuu 28.8 3.3 38.7 3.2 38.4

Bidhaa zisizo asilia

Mwani 6.9 3.7 1.4 2.7 0.9

Bidhaa za viwandani 18.9 14.7 11.1 13.8 9.5
Samaki na bidhaa 
zitokanazo na samaki 2.1 1.6 0.6 1.1 0.6

Bidhaa nyinginezo 7.9 10.5 12.2 9.4 11.6

Jumla 35.9 30.4 25.4 26.9 22.5

Jumla kuu 64.6 33.8 64.1 30.1 60.9

Mwaka unaoishia Aprili Julai - Aprili

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na  Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali

Jedwali 4.7b: Uagizaji wa Bidhaa Kutoka Nje ya Nchi kwa Zanzibar
Dola Milioni

2024 2025 2026 2024/25 2025/26a

Bidhaa za kukuza mtaji 68.7 66.1 172.5 59.9 163.5

Bidhaa za kati 371.6 391.2 404.6 330.7 336.2

Mafuta na vilainishi 179.4 159.1 107.8 58.4 89.4

ambapo Bidhaa za petroli iliyochujwa 179.3 157.5 107.8 132.1 81.1

Bidhaa za matumizi ya viwandani 93.9 118.8 188.8 101.3 166.9

Vipuri na aksesori 13.6 16.3 31.0 13.8 28.7

Bidhaa za matumizi ya kawaida 58.3 69.1 100.1 58.4 89.4

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya kawaida 13.7 17.3 18.6 14.6 16.0

Vifaa vya usafiri wa kawaida 1.9 2.2 3.0 2.0 1.2

Bidhaa nyingine za matumizi ya kawaida 42.7 49.5 74.2 1.2 1.7

ambapo Bidhaa za dawa 1.5 3.7 1.7 3.6 1.0

Jumla 498.6 526.4 677.2 449.0 589.0

Mwaka unaoishia Aprili Julai - Aprili

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na  Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali
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4.8	 Ukwasi wa Fedha za Kigeni, Thamani ya Shilingi na Akiba ya 

Fedha za Kigeni

Soko la fedha za kigeni liliendelea kuwa tulivu na ukwasi wa kutosha kwa 

mwaka 2025/26, ikichangiwa na kuongezeka kwa mapato yatokanayo 

na utalii, mauzo ya dhahabu kufuatia bei nzuri katika soko la dunia, 

pamoja na mazao ya kilimo. Ukwasi wa fedha za kigeni uliendelea 

kuakisi mwenendo wa bei za bidhaa katika soko la dunia, matarajio ya 

soko na mapato ya fedha za kigeni. 

Thamani ya shilingi ya Tanzania iliimarika dhidi ya dola ya Marekani, 

ikichangiwa na kuimarika kwa mwenendo wa uchumi, kuongezeka 

kwa mapato ya fedha za kigeni na kupungua kwa mahitaji katika soko. 

Katika kipindi kilichoishia Aprili 2026, shilingi iliimarika kwa wastani 

wa asilimia 2.7 kwa mwaka, ikilinganishwa na kupungua kwa thamani 

kwa asilimia 3.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2024/25. Vilevile, 

kiwango cha ubadilishaji fedha katika soko la rejareja kiliendelea kuwa 

karibu na viwango vya ubadilishaji fedha katika soko la fedha za kigeni 

baina ya benki, hali inayoashiria  kuimarika kwa ufanisi wa soko na 

hivyo kuondoa mazingira ya uwepo soko lisilo rasmi la fedha za kigeni 

(Kielelezo 4.11a). 

Kiwango halisi cha ubadilishaji fedha za kigeni kinachozingatia uwiano 

wa biashara baina ya Tanzania na washirika wa biashara (Real Effective 

Exchange Rate-REER) kiliendelea kuendana na hali ya kiuchumi, hivyo 

kuashiria kuendelea kuwepo kwa ushindani wa biashara nje ya nchi 

(Kielelezo 4.11b). 
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Kielelezo 4.11a: Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 4.11b: Kiwango Halisi cha Ubadilishaji wa Fedha
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Akiba ya fedha za kigeni iliendelea kuwa ya kutosha katika kipindi 

chote cha miezi kumi ya kwanza ya mwaka 2025/26 ikichangiwa kwa 

kiasi kikubwa na kuendelea kwa utekelezaji wa mpango wa ununuzi 

wa dhahabu kutoka ndani ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola 

za Marekani milioni 5,722.5 mwishoni mwa mwezi Aprili 2026, kiasi 

kinachotosheleza kugharamia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka 

nje ya nchi kwa takriban miezi 4.4 (Kielelezo 4.12a na 4.12b). Akiba 

hii ilikuwa  juu ya lengo la nchi la miezi 4 na karibu na kigezo cha 

mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za EAC cha miezi 4.5. 

Kielezo 4.12a: Akiba ya Fedha za Kigeni
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Kielelezo 4.12b: Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa na Huduma

0

1

2

3

4

5

6

7

8

Ap
r-2

2

Ju
l-2

2

O
ct

-2
2

Ja
n-

23

Ap
r-2

3

Ju
l-2

3

O
ct

-2
3

Ja
n-

24

Ap
r-2

4

Ju
l-2

4

O
ct

-2
4

Ja
n-

25

Ap
r-2

5

Ju
l-2

5

O
ct

-2
5

Ja
n-

26

Ap
r-2

6

M
ie

zi

Lengo la EACLengo la nchi Miezi ya uagizaji wa bidhaa na huduma

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

4.9	 Mwenendo wa Sekta ya Fedha

Sekta ya fedha iliendelea kuwa thabiti, ikiwa na viwango vya chini vya 

vihatarishi, ikisaidiwa na utulivu wa uchumi. Sekta ya benki ambayo 

huchukua sehemu kubwa ya sekta ya fedha iliendelea kuwa na ukwasi 

na mtaji wa kutosha, na yenye kutengeneza faida. Rasilimali za benki 

ziliongezeka sambamba na amana, zikichochewa na ongezeko la 

huduma za uwakala wa benki, pamoja na utoaji wa huduma za kibenki 

kutumia mifumo ya kidijitali. Ubora wa rasilimali uliendelea kuimarika 

ambapo mikopo chechefu ilipungua hadi asilimia 2.9 mnamo Aprili 

2026 kutoka asilimia 3.3 mwezi Juni 2025, ikiwa chini ya ukomo 

unaostahimilika na Benki Kuu wa asilimia 5. Kiwango hiki kinategemewa 

kuendelea kupungua kadri benki zinavyoendelea kutekeleza mikakati 

ya kuongeza ubora wa rasilimali zao. Wakati huohuo, ukwasi katika 
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mfumo wa kibenki ulikuwa wa kutosha, ambapo uwiano wa rasilimali 

zinazoweza kukidhi mahitaji ya fedha ya muda mfupi (Liquidity Coverage 

Ratio) ulikuwa juu ya kiwango kinachokubalika cha asilimia 100.

Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau wengine itaendelea kuchukua 

hatua mbalimbali kwa lengo la kuimarisha sekta ya fedha. Hatua hizi 

ni pamoja na (i) kutoa miongozo ya usalama wa huduma za kidijitali, (ii) 

kuandaa mfumo wa kikanuni na usimamizi kwa ajili ya huduma za benki 

zisizo na riba (Islamic Banking) na (iii) kukusanya takwimu papo kwa 

papo kutoka benki na taasisi za fedha ili kuboresha usimamizi wa sekta 

hii na hivyo kuiwezesha Benki Kuu kuchukua hatua za kiusimamizi. 

Maboresho haya pia yanalenga kuwezesha wananchi kufikia na kutumia 

huduma mbalimbali za kifedha.

Aidha, kiwango cha ujumuishi wa fedha kimeendelea kuongezeka 

kutokana na ongezeko la upatikanaji na matumizi ya huduma rasmi za 

fedha kwa watu binafsi pamoja na biashara ndogo na za kati. Upatikanaji 

wa huduma rasmi za fedha kwa wananchi ndani ya umbali wa kilomita 

tano uliongezeka hadi asilimia 93.4. Vilevile,  matumizi ya huduma za 

fedha kutoka katika taasisi za kibenki na zisizo za kibenki yaliongezeka 

katika kipindi kilichoishia Aprili 2026, ambapo idadi ya akaunti binafsi 

kwa ajili ya amana na mikopo ziliongezeka.

4.10	 Mifumo ya Malipo

Mifumo ya malipo ya Taifa iliendelea kuwa thabiti, yenye ufanisi, na 

kupatikana kwa zaidi ya wastani wa asilimia 99.6, katika kipindi chote 

cha miezi tisa ya kwanza ya mwaka 2025/26. Benki Kuu imeendelea 

kuboresha mifumo ya malipo, kwa kutekeleza awamu ya tatu ya Mfumo 

wa Malipo ya Papo kwa Papo (Tanzania Instant Payment System-TIPS) 

unaolenga kuongeza wigo wa huduma zinazotolewa kupitia mfumo 
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huo, kuongeza ufanisi wa mfumo wa uhamishaji wa fedha kwa kuhamia 

kwenye viwango vya kimataifa vya jumbe za miamala vya ISO 20022. 

Hatua hizi zitaongeza ufanisi, kuaminika, na mwingiliano wa mifumo ya 

ndani na ile ya kimataifa. 

Katika jitihada za kuongeza matumizi ya malipo ya mifumo ya kidijitali na 

kupunguza utegemezi wa matumizi ya fedha taslimu, Benki Kuu iliweka 

ukomo wa gharama za kutuma fedha kupitia mfumo wa malipo ya Papo 

kwa Papo (TIPS) baina ya  benki na mitandao ya simu za mkononi. 

Vilevile, uhamishaji wa fedha kutoka nje ya nchi kupitia mfumo wa 

Malipo ya Taifa wa Papo kwa Papo umewezeshwa, ukiwa na gharama 

nafuu ya Shilingi 1,000, ambayo hulipwa na mtumaji. Pamoja na hayo, 

Benki Kuu iliweka ukomo wa gharama ada na tozo kuwa shilingi 3,000 

kwa miamala ya shilingi 500,000 au zaidi ambayo hupitia mfumo wa 

GePG kutoka kwenye mifumo mbalimbali ya kidijitali. Aidha, Benki Kuu 

kwa kushirikiana na wadau wengine wa mifumo ya malipo wanaendelea 

kufanya majadiliano kwa lengo la kung’amua maeneo yatakayosaidia 

kupunguza tozo na gharama na kubuni mikakati ya kuchagiza matumizi 

ya malipo ya kidijitali katika uchumi.

Mifumo ya malipo ya kikanda ikiwemo Mfumo wa Malipo wa Afrika 

Mashariki (East Africa Payment System – EAPS) na Mfumo wa Malipo 

wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Africa (SADC-RTGS), iliendelea 

kufanya kazi kwa ufanisi katika kuchakata miamala baina ya nchi 

wanachama. Katika jitihada za kuongeza matumizi ya mifumo hii, 

Benki Kuu kwa kushirikiana na benki kuu za EAC na SADC ziliendelea 

kuchukua hatua mahsusi ili kukabiliana na changamoto zinazosababisha 

matumizi madogo ya mifumo hii.  
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Simu za mkononi zimeendelea kuwa nyenzo muhimu katika kufikisha 

huduma za kifedha kwa wananchi ambao hawajafikiwa na huduma 

za kibenki. Kufuatia mwenendo huu, idadi na thamani ya miamala 

iliyofanyika kupitia simu za mkononi iliongezeka kwa asilimia 21.79 

na asilimia 30.35, mtawalia, katika kipindi cha miezi tisa ya kwanza 

ya mwaka 2025/26 (Kielelezo 4.13a). Aidha ongezeko la matumizi ya 

huduma za kifedha kupitia simu za mkononi limechangiwa na uwepo 

wa mifumo salama ya malipo, watumiaji kuongeza imani ya mifumo ya 

malipo na miundombinu wezeshi. Aidha, idadi na thamani ya miamala 

iliyofanyika baina ya makundi tofauti ya watoa huduma za fedha 

ambayo huchakatwa kupitia TIPS iliongezeka kwa asilimia 34.36 na 

asilimia 81.58, mtawalia (Kielelezo 4.13b).

Kielelezo 4.13a Malipo Kupitia Simu
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Kielelezo 4.13b: 	Miamala katika Mfumo wa Malipo Madogo ya 	
	 Papo kwa Papo 
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SEHEMU YA TANO

5.0	 MATARAJIO YA HALI YA UCHUMI

5.1	 Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa kasi ndogo mwaka 2026 

ikilinganishwa na mwaka uliotangulia kutokana na kuvurugika kwa 

mnyororo wa ugavi wa nishati na kuongezeka kwa migogoro ya kisiasa 

duniani. Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuimarika kidogo mwaka 2027, 

kutokana na matarajio ya kutengemaa  kwa masoko ya nishati na  

fedha duniani. Shirika la Fedha la Dunia (IMF) linakadiria uchumi wa 

dunia kukua kwa asilimia 3.1 mwaka 2026 na asilimia 3.2 mwaka 2027. 

Wakati huo huo, Benki ya Dunia inatarajia uchumi wa dunia kukua kwa 

kasi ndogo zaidi, kwa asilimia 2.6 na 2.7 kwa mwaka 2026 na 2027 

mtawalia, huku OECD wakikadiria ukuaji wa asilimia 2.9 na asilimia 3.1 

mtawalia.

Kwa upande wa nchi zilizoendelea kiuchumi, IMF inatarajia uchumi 

wa Marekani na ukanda wa Ulaya kukua kwa asilimia 2.3 na asilimia 

1.1, mtawalia mwaka 2026. Nchi zinazoibukia kiuchumi zinatarajiwa 

kuendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha kwa wastani wa asilimia 3. 

India inatarajiwa kuwa na kasi kubwa zaidi ya ukuaji wa uchumi, wa 

takriban asilimia 6.5, ukichangiwa na ongezeko la mahitaji ya ndani 

na mauzo nje ya nchi, kufuatia kupungua kwa ushuru kwa bidhaa 

zinazouzwa Marekani. Kwa upande wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa 

la Sahara, ukuaji wa uchumi unatarajiwa kupungua kidogo hadi asilimia 

4.3 mwaka 2026, kufuatia ongezeko la mfumuko wa bei, kupanda 

kwa bei za mbolea na gharama za usafirishaji zinazosababishwa na 

kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi katika eneo la Mashariki ya Kati. 
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Mfumuko wa bei duniani unatarajiwa kuongezeka mwaka 2026, ukibadili 

mwenendo wa kupungua ulioonekana mwaka uliotangulia, kutokana na 

kupanda kwa bei za nishati na bidhaa muhimu kwenye soko la dunia. 

Hususan, bei ya mafuta ya ghafi inatarajiwa kufikia dola za Marekani 

82 kwa pipa mwaka 2026, ikilinganishwa na dola za Marekani 67.74 

mwaka 2025, kabla ya kushuka hadi dola za Marekani 75.97 mwaka 

2027, kwa kadri mnyororo wa ugavi utakavyoimarika na masoko ya 

fedha kutengemaa. Kutokana na hali hii, IMF wanakadiria mfumuko 

wa bei kuongezeka kutoka asilimia 4.1 mwaka 2025 hadi asilimia 4.4 

mwaka 2026, kabla ya kupungua hadi asilimia 3.7 mwaka 2027. 

Katika nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara, mfumuko wa bei 

unatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 5 mwishoni mwa mwaka 2026, 

kutoka asilimia 3.4 mwaka 2025. Ongezeko hili linaakisi athari za 

kupanda kwa bei za nishati katika soko la dunia, kushuka kwa thamani 

ya sarafu na kuongezeka kwa gharama za chakula. Aidha, mfumuko wa 

bei unatarajiwa kupungua hadi asilimia 3.9 kufikia mwisho wa mwaka 

2027, kadri misukosuko kutoka nje itakavyopungua pamoja na matokeo 

ya hatua zinazochukuliwa na nchi husika ili kuhakikisha utulivu wa bei. 

Ili kukabiliana na ongezeko la mfumuko wa bei, nchi nyingi duniani 

zinatarajiwa kuongeza au kutobadili riba za sera ya fedha ili kukabiliana 

na ongezeko la mfumuko wa bei. 

5.2	 Mwelekeo wa Uchumi wa Ndani

Matarajio ya hali ya uchumi wa ndani ni ya kuridhisha kutokana na 

kutegemea sekta mbalimbali za uzalishaji, hivyo kusaidia kuhimili 

misukosuko kutoka nje ya nchi. Ukuaji halisi wa Pato la Taifa kwa 

Tanzania Bara unatarajiwa kuendelea kuwa imara, kufikia asilimia 

6.3 mwaka 2026 na asilimia 6.6 mwaka 2027, ukichochewa kwa 

kiasi kikubwa na ongezeko la uwekezaji wa serikali na sekta binafsi 
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na mauzo nje ya nchi. Shughuli zinazotarajiwa kuchangia kwa kiasi 

kikubwa mwenendo huu wa ukuaji ni kilimo, madini, utalii na ujenzi. 

Kwa upande wa Zanzibar, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 7.5 

mwaka 2026 na asilimia 7.2 mwaka 2027, ukichagizwa na shughuli za 

ujenzi, utalii, na viwanda. 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuongezeka, lakini ukibaki ndani ya lengo 

la asilimia 3 hadi 5. Kwa Tanzania Bara, mfumuko wa bei unatarajiwa 

kuwa juu ya asilimia 4, wakati  Zanzibar ukitarajiwa kubaki karibu na 

asilimia 5. Mwelekeo huu unazingatia matarajio ya uchumi wa dunia 

kukua kwa kasi ndogo zaidi ikilinganishwa na mwaka 2025, upatikanaji 

wa umeme wa uhakika pamoja na uwepo wa chakula cha kutosha. 

Aidha, matarajio haya yanazingatia kupanda kwa bei za mafuta na 

mbolea kutokana na kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi Mashariki ya 

Kati. Hata hivyo, uwezekano wa mfumuko wa bei kuongezeka zaidi 

unategemea kwa kiasi kikubwa na muda na ukubwa wa mgogoro 

unaoendelea Mashariki ya Kati na athari zake kwa bei za nishati na 

bidhaa katika soko la dunia.
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SEHEMU YA SITA

6.0 	 SERA YA FEDHA KWA MWAKA  2026/27

Kwa kuzingatia mwelekeo wa uchumi sambamba na vihatarishi 

vilivyoainishwa katika Sehemu ya Tano, sera ya fedha kwa mwaka 

2026/27 italenga kupunguza ukwasi ili kupunguza  athari za kupanda 

kwa bei za bidhaa kwenye soko la dunia katika mfumuko wa bei wa 

ndani.  Katika kutekeleza jukumu hilo, Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) 

itaendelea kukutana kila baada ya robo mwaka kutathmini mwenendo 

wa uchumi na kuamua kiwango cha Riba ya Benki Kuu (CBR) ili 

kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo la asilimia 3 hadi 

5. Aidha, kwa kuangalia takwimu kuhusu mwenendo na matarajio ya 

hali ya uchumi nchini, umuhimu wa kuendelea kuchochea ukuaji wa 

uchumi utaendelea kuzingatiwa. Sambamba na hayo utekelezaji wa 

sera ya fedha utahakikisha kiwango cha kutosha cha ukwasi ili riba ya 

mikopo ya siku 7 kati ya benki katika soko la fedha inabaki ndani ya 

wigo wa CBR5.

Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau mbalimbali itaendelea kuhimiza 

umuhimu wa matumizi ya malipo ya kidijitali na kuhamasisha wananchi 

na taasisi kutumia zaidi huduma rasmi za kifedha. Vilevile, Benki Kuu 

itaendelea kushirikiana na wadau kuhakikisha upatikanaji wa takwimu 

kwa wakati na zenye ubora unaokubalika ili kusaidia kufanya maamuzi 

ya sera ya fedha. Sambamba na hilo, jitihada maalum zitaendelea 

kufanyika kuongeza uelewa kwa umma kuhusu mfumo wa sera ya 

fedha unaotumia riba ya Benki Kuu kama nyenzo kuu ya utekelezaji 

wa sera ya fedha. Jitihada hizi zitachagizwa na  hatua zinazoendelea 

kufanywa na Benki Kuu ili kuongeza uwazi katika upangaji wa riba katika 

5	  Wigo wa Sera ya Fedha kwa sasa ni asilimia 1.5 juu au chini ya Riba ya Benki Kuu (CBR). (CBR ± asilimia 1.5)
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mazingira ya soko huria,  na kuimarisha ufanisi wa sera ya fedha,  huku 

maamuzi ya Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) kuhusu Riba ya Benki 

Kuu yakitumika kama msingi wa upangaji wa viwango vya riba kwenye 

uchumi. Hii inajumuisha kuendelea kuelimisha wakopaji kuhusu Mfumo 

wa Kulinganisha Bei (Price Comparator) ili waweze kufanya maamuzi 

sahihi ya kifedha.

Aidha Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho katika sekta ya 

fedha ili kuongeza ufanisi wa sera ya fedha. Katika soko la fedha, 

juhudi zitaendelea kufanyika ili kuboresha ufanisi, ikiwemo kuongeza 

uwazi na kupunguza vihatarishi. Benki Kuu itaendelea kushirikiana 

kwa karibu na wadau wengine ili kuboresha mfumo wa kisheria kwa 

lengo la kuwezesha utekelezaji kamili wa Mkataba wa Kimataifa wa 

Mauziano ya Dhamana za Serikali kwa Muda Maalumu (Global Master 

Repurchase Agreement-GMRA)6. Juhudi hizi zinatarajiwa kuwezesha 

mgawanyo sawa wa ukwasi ndani ya mfumo wa benki na kulinda 

uthabiti wa kifedha.

Kiwango cha ubadilishaji fedha za kigeni kitaendelea kuamuliwa na 

nguvu ya soko ili kuhakikisha sera ya fedha inaendelea kusadia kuhimili 

misukosuko ya kiuchumi ya ndani na nje ya nchi. Benki Kuu itaendelea 

kushiriki katika soko la jumla la fedha za kigeni kwa kuzingatia Sera ya 

Ushiriki katika soko la fedha za kigeni, inayoruhusu ushiriki katika soko 

hili kwa lengo la kupunguza mabadiliko makubwa ya muda mfupi katika 

viwango vya ubadilishanaji wa fedha za kigeni, kuongeza akiba ya 

fedha za kigeni, kuchangia utekelezaji wa sera ya fedha, na kuongeza 

ukwasi katika soko la fedha za kigeni. Aidha, mfumo wa kielektroniki 

wa kuoanisha mahitaji na ugavi katika miamala (Electronic Matching 

6	 Mkataba wa makubaliano ya kisheria wa kimataifa unaosimamia miamala ya kubadilishana fedha dhidi ya dhamana (repo 
transactions) kwa kuweka mfumo wa usalama kwa wakopaji na wakopeshaji, pamoja na kudhibiti hatari inayoweza kutokea 
kutokana na sababu za kiutendaji au upande mmoja kushindwa kulipa pale muamala unapoiva.
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System) utaanza kutumika katika soko la jumla la fedha za kigeni. Hatua 

hii inalenga kuongeza ufanisi  katika uendeshaji, uwazi, na upangaji wa 

bei, pamoja na kuimarisha nidhamu ya soko.

Benki Kuu pia itahakikisha akiba ya fedha za kigeni inaendelea kuwa 

ya kutosha kugharamia angalau miezi minne ya uagizaji wa bidhaa na 

huduma kutoka nje kama kinga dhidi ya mitikisiko ya kiuchumi duniani. 

Hii itafanikishwa kupitia mikakati ya kuongeza akiba ya fedha za kigeni, 

ikiwemo ununuzi wa dhahabu kupitia programu ya ununuzi wa dhahabu 

katika soko la ndani.
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TAFSIRI YA DHANA MUHIMU

Riba ya Benki Kuu

Ni kiwango cha riba kinachoamuliwa na Kamati ya Sera ya Fedha na 

kutumiwa na  Benki Kuu kusimamia, kuashiria mwelekeo wa sera ya 

fedha.

Mfumuko wa Bei wa Msingi

Ni kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma, zisizohusisha 

nishati, vyakula visivyochakatwa na huduma za umeme na maji kwa 

kipindi maalum. Bidhaa za vyakula visivyochakatwa, nishati, huduma 

za umeme na maji hazijumuishwi kwa kuwa bei zake hubadilikabadilika.

Uhimilivu wa Deni

Ni uwezo wa nchi kulipa madeni yake kwa wakati uliopo na baadaye bila 

kuhitaji msamaha wa deni au kuwa na malimbikizo ya madeni ambayo 

hayajalipwa (arrears). Kigezo muhimu cha kupima uhimilivu wa deni ni 

uwiano wa thamani ya sasa ya deni la nje kwa Pato la Taifa (GDP).

Akiba ya Fedha za Kigeni

Akiba ya fedha za kigeni inajumuisha fedha na rasilimali zote za kifedha 

nje ya nchi ambazo zinasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. Akiba hii 

hutumika kugharamia malipo ya nje, na pia kudhibiti kiwango cha nakisi 

ya urari wa malipo, kupitia ushiriki katika masoko ya fedha za kigeni. 

Akiba hii inajumuisha dhahabu-fedha inayomilikiwa na Benki Kuu ya 

Tanzania, haki maalum wanazopewa wanachama wa Shirika la fedha 

duniani (IMF) kutumia kiwango cha fedha za kigeni (Special Drawing 

Rights (SDRs), akiba ya fedha za kigeni katika Shirika la Fedha Duniani 

(IMF), pamoja na rasilimali za fedha za kigeni zilizopo Benki Kuu ya 
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Tanzania kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kulipia bidhaa na huduma nje 

ya nchi.

Pato la Taifa (GDP)

Ni jumla ya thamani ya bidhaa na huduma zote zinazozalishwa katika 

uchumi ndani ya kipindi fulani. Bidhaa na huduma hizi huzalisha mapato 

halisi kwa uchumi ambayo hutumika ndani ya nchi au kwa ajili ya mauzo 

nje ya nchi. Pato la Taifa linaweza kupimwa kwa kutumia njia kuu tatu 

ambazo ni:

Uzalishaji 	 – 	 hupima thamani ya bidhaa na huduma zilizozalishwa 	

		  katika sekta zote za uchumi.

Matumizi 	 – 	 hujumuisha matumizi yote ya kaya, serikali, uwekezaji, 	

		  na mauzo halisi ya nje.

Mapato 	 – 	 hupima mapato yaliyopatikana kutokana na uzalishaji, 	

		  kama mishahara, faida, kodi na riba.

Mfumuko wa Bei

Kiwango ambacho wastani wa bei za bidhaa na huduma katika uchumi 

huongezeka kwa kipindi fulani. Kiwango hiki huwa kinawasilishwa kwa 

asilimia. Aidha, ongezeko la mfumuko wa bei huashiria kupungua kwa 

nguvu ya kununua au thamani ya fedha ya nchi husika.

Maoteo ya Mfumuko wa Bei

Ni makadirio ya matarajio ya kiwango cha mabadiliko ya fahirisi za bei 

kwa walaji (CPI) yanayofanywa na Benki Kuu, kulingana na tathmini 

ya hali ya uchumi wa ndani na mwenendo wa uchumi wa dunia. 

Makadirio haya hufanyika kwa kutumia uchambuzi kwa kutumia modeli 

za kiuchumi kwa kuzingatia utaalamu katika maswala ya kiuchumi. 

Kiashiria hiki huwasilishwa kama asilimia ya badiliko kwa mwaka.
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Ujazi wa Fedha

Hujumuisha fedha zote zilizo kwenye mzunguko, nje ya mfumo wa 

kibenki na amana zote za wakazi wa hapa nchini zilizo kwenye mabenki. 

Kwa Tanzania ujazi wa fedha hutafsiriwa katika ngazi tatu ambazo ni ; 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1), Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 

(M2) na Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3).

M1	 — 	 Hujumuisha fedha zilizo kwenye mzunguko, nje ya mfumo 	

		  wa kibenki pamoja na amana za hundi za wakazi zilizo 	

		  katika  mabenki.

M2 	 — 	 Hii inajumuisha ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1) pamoja 	

		  na amana za akiba na za muda maalumu zilizo katika 		

		  shilingi, zilizowekwa katika mabenki hapa nchini.

M3 	 — 	 Ujazi wa fedha unaojumuisha ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 	

		  (M2) na amana za fedha za kigeni zilizowekwa na wakazi 	

		  kwenye benki ndani ya nchi.

Kiwango cha Soko cha Ubadilishanaji wa Sarafu (NEER) 

Ni kipimo kinachoonesha thamani ya sarafu ya nchi ikilinganishwa na 

wastani wa sarafu za nchi mbalimbali ambazo ni washirika wake wa 

biashara. Kwa ujumla, NEER hutumika kutathmini kama sarafu ya nchi 

inaimarika au inashuka dhidi ya sarafu za nje, hivyo kutoa viashiria vya 

awali kuhusu ushindani wa bidhaa za nchi katika soko la dunia.

Mfumuko wa Bei Usio wa Vyakula
Ni ongezeko la bei za bidhaa na huduma zote isipokuwa bidhaa za 

chakula na vinywaji visivyo na kilevi. 
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Mkopo Chechefu

Ni mkopo ambao umeshindwa kurejeshwa kwa mujibu wa makubaliano 

ya kimkataba kwa kipindi kinachozidi siku tisini (90). Pia, mkopo unaweza 

kuelezwa kama chechefu endapo umeonekana kuwa wa kiwango duni 

(substandard), wenye mashaka  (doubtful), au wa hasara (loss) kulingana 

na vigezo vilivyowekwa katika Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha 

(Usimamizi wa Mali Hatarishi), 2014, au kanuni nyingine zinazoongoza 

taasisi za fedha au taasisi za huduma ndogo za fedha. Mara tu mkopo 

unapobainishwa kuwa mkopo chechefu, huondolewa kwenye utaratibu 

wa kutoza au kutambua riba (nonaccrual basis). 

 
Deni la Serikali

Hujumuisha madai yote ambayo Serikali Kuu inapaswa kulipa au madai 

yote yaliyodhaminiwa na Serikali. Kwa upande wa Tanzania, deni 

la Serikali limegawanyika katika makundi mawili ambayo ni; deni la 

ndani ambalo huchukuliwa mahushusi kwa ajili ya kugharamia nakisi 

ya bajeti, na deni la nje (ambalo huchukul iwa kwa ajili ya kugharamia 

miradi ya maendeleo). Deni hili hujumuisha madai yote ambayo Serikali 

inapaswa kulipa kwa wakopeshaji wa nje pamoja na madeni mengine 

ya nje ya Idara na taasisi za serikali yaliyochukuliwa chini ya udhamini 

wa Serikali.

Kiwango Halisi cha Ubadilishanaji wa Sarafu (REER)

Ni kipimo kinachoonyesha thamani ya sarafu ya nchi ikilinganishwa na 

wastani wa sarafu za nchi mbalimbali ambazo ni washirika wake wa 

biashara, baada ya kurekebishwa kwa kuondoa athari za mfumuko wa 

bei. Kipimo hiki cha huonesha ushindani halisi wa bei za bidhaa za nchi 

katika soko la dunia, kwa sababu huzingatia pia tofauti za mfumuko wa 

bei kati ya nchi.
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Mikopo ya Muda Mfupi toka kwa Mabenki (repo)

Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopa fedha kutoka kwa benki kwa 

kuuza dhamana, kwa makubaliano ya kurejesha fedha hizo pamoja na 

kiwango fulani cha riba baada ya muda maalumu kwa kuzinunua tena 

dhamana hizo kutoka kwa benki zilizokopesha. Utaratibu huu hutumika 

kupunguza ukwasi katika uchumi.

Mikopo ya Muda Mfupi kwa Mabenki (reverse repo)

Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopesha fedha kwa benki kupitia 

ununuzi wa dhamana kwa makubaliano ya kurejesha fedha hizo 

pamoja na kiwango fulani cha riba baada ya muda fulani, kwa kuziuza 

tena dhamana hizo kwa benki zilizokopeshwa. Utaratibu huu hutumika 

kuongeza ukwasi katika uchumi.
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